เราท่องกลอนไปทำไมคะ

ครูสั่งให้มาท่อง แบบว่าท่องจำทั้งหมดแล้วเอาไปให้ครูฟังอีกทีนะคะ ก็ไม่ได้ต่อต้านหรอกค่ะ แต่งงว่าให้ท่องทำไม เราไม่ได้เอาไปใช้ในชีวิตประจำวันซะหน่อย ถ้าอยากให้ฝึกจำไม่เอาเวลาไปจำวิทย์คณิตดีกว่าหรอคะ ถ้าอยากให้คิดวิเคราะห์คือเราต้องมองด้วยว่าคิดวิเคราะห์ทำไม ถ้าคิดแล้วทำให้ชีวิตดีขึ้นก็โอเค แต่นี่ให้ท่องประวัติคนสำคัญอ่ะ คือทุกคนถ้ามันตั้งใจเรียนในชั่วโมงครูเขาก็สรุปเนื้อเรื่องและข้อคิดให้แล้วหนิคะ หาประโยชน์จากการท่องกลอนไม่ได้เลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview