ครอบครัวไม่มีความสุขเลยทำยังไงดี

คือเป็นแบบนี้มาจะ3ปีแล้วค่ะ ทุกคนปกติยกเว้นแม่คนเดียว 3ปีหลังมานี้แม่มองพ่อในแง่ร้ายมากจ้องจะจับผิดกับสิ่งที่พ่อทำอะไรก็แล้วแต่ไม่ยอมพูดด้วยถึงพูดด้วยแต่พุดทีคือหยาบและห้วนมากอะ ไม่เคยคุยดีๆกับพ่อเลยอะ แต่ยอมรับตรงนี้เลยนะไม่ได้อวยด้วย(พ่อเลี้ยงน่ะค่ะ)คือเป็นคนที่ดีมากอะดีจนแบบอิจฉาแม่นะเอาจริงพ่อไม่เคยทำอะไรผิดเลยอะไม่กินเหล้านิสัยดีธรรมะด้วยซ้ำไป และใจเย็นด้วยวางตัวดีมากคือเป็นผู้ชายที่หลายคนฝันไว้เลยอะ(จะได้เห็นภาพ) แม่เราแรกๆดีนะตอนนี้8ปีละมีน้อง1คน แต่3ปีหลังมานี้คือมันแย่มากอะครอบครัวเราไม่มีความสุขเลย มันเป็นปัญหาที่แม่เลยแม่แบบอคติกับพ่อไปแล้วอะทิฐิเยอะมาก บางครั้งพ่อยังไม่ได้ทำอะไรก็ด่าแล้วอะ แล้วครอบครัวเรา4คนอะคือกลัวแม่มากนะแต่ละคน เรากับน้องรับรู้ทุกอย่างแต่เรารู้เยอะกว่าน้องมากถึงโคตรมากละคือยายเรายิ่งมาบ่นเรื่องแม่ให้เราฟังอีกแล้วบอกว่าไม่ต้องคิดมากนะเดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง เราแบบไม่อยากรับรู้อะไรไปมากวว่านี้แล้วอะเราเหนื่อยอะแบกรับความทุกข์ของคนอื่นไว้ไม่ให้คิดมากงั้นหรอ คือพ่อกับแม่ทำงานคนละที่บางวันพ่อกลับบ้างไม่กลับบ้าง แล้วพ่อเราโคตรจะอยากกลับมาหาทุกคนเลยเว้ยแต่กลับมามันไม่มีความสุขเลยไงพ่อเราก็อดทนเหมือนเราแหละทุกวันนี้ มีอยู่วันนึงพ่อขับรถไปส่งเราที่รร.แล้วพ่อบอกวันนี้ไม่ได้กลับมานะ เราเข้าใจแหละแล้วพ่อก็ถามว่าไม่รู้ว่าแม่จะเป็นแบบนี้ไปนานแค่ไหนเนาะ เท่านั้นแหละคือเราน้ำตาคลอแล้วอะ บอกอีกว่าวันหยุดที่ผ่านมาเห็นคนนั้นคนนี้ส่งรูปมาพาลูกเมียไปเที่ยว แล้วดูครอบครัวเราคือพ่ออยากพาไปนะแต่แม่คือไม่ยอมพูดกับพ่อเลยอะคือเป็นอะไรไม่รู้เว้ย ถ้าไปนะแบบเป็นทริปที่โคตรบูดอะโคตรไม่มีความสุขเลยเว้ย ยายถามแม่ว่าทำไมไม่คุยกันดีๆแม่บอกแล้วพ่อยอมพุดกับแม่มั้ยล่ะ ทุกวันนี้เหมือนเป็นใบ้ไม่ยอมพูดด้วยกัน โทรก็ไม่เคยโทรมาหาเลย
เรานี่แบบ ยิ้มอะไรวะเนี้ย คือสิ่งที่บอกยายไปนั่นคือสิ่งที่ตัวเองทำกับพ่อนะนั่น เราอึ้งมากแบบนี่มันความรักเด็กประถมหรอหรือยังไง คือทุกคนก็รู้ว่าพ่อพยายามชวนแม่คุยตลอดเลยแต่แม่ไม่คุยด้วยถึงคุยก็คุย ยิ้มๆอะพูดตรงๆ แล้วเรื่องโทรนะพ่อทรหาตลอดแต่แม่ไม่รับตัดสายถึงรับนะพูดอือ อืม คืออะไรวะคนเรามันต้องขนาดไหนอะเบื่อหรอหรือยังไง ถ้าถึงขั้นสุดจริงๆเราอยู่ฟั่งพ่อแหละถึงแม้จะไม่ใช่พ่อแท้ๆแต่แบบพ่ออะ เรารู้ทุกอย่างที่ไม่ควรรู้ ถ้าเป็นคนอื่นอะเลิกไปนานแล้วไม่ก็ต้องมีลงมือกันบ้างอะ แต่พ่อคือที่สุดอะแบบทนได้อะใจยังรักแม่อยู่เลย แต่ถ้าพ่อเลิกไปนะชีวิตพ่อจะเจอคนที่ดีแน่และต้องเจริญกว่านี้อะพ่อเป็นคนดีทุกคนแถวบ้านทั้งตำบลอะชอบพ่อกันหมดเลยเว้ยไม่มีคนไหนแอนตี้เลย แต่แม่เราเนี่ยแหละปัญหาแล้วแม่มาบ่นให้เราฟังด้วยนะแต่เราแบบรู้ความจริงหมดแหละ คือแม่และทุกคนคงไม่รู้ว่าเด็กผู้หญิงอายุ15คนนี้มันต้องรับรู้อะไรมากกว่าพวกเขาอีกอะ ร้องไห้ทุกวันจริงๆคนที่น่าสงสารที่สุดคือน้องกับพ่อแหละ เราทำอะไรได้บ้างทุกคนให้ทุกอย่างมันดีขึ้นกว่านี้คะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่