ประเด็นเกี่ยวกับ 4 จักรพรรดิ์

คือผมสงสัยประเด็นเรื่องการค้านอำนาจระหว่าง จักรพรรดิ์น่ะครับ จะได้ประมาณนี้หรือป่าวครับ
ระดับฝีมือของกัปตัน
หนวดขาว ช่วงก่อนป่วย  > ไคโด > หรือ = บิ๊กมัม > หรือ = แชงค์  สรุปของผม ผมให้หนวดขาวเก่งสุด ลองลงมาคือบิ๊กมัม ส่วนไคโด กับ แชงค์ ฝีมือสูสีกันครับ
ระดับฝีมือแม่ทัพ
หนวดขาว > หรือ = ผมแดง >หรือ= ไคโด > หรือ = บิ๊กมัม 
ระดับฝีมือลูกน้อง
หนวดขาว = ผมแดง > บิ๊กมัม > ไคโด
จำนวนกองทัพ
ไคโด > หนวดขาว > บิ๊กมัม > ผมแดง
ความได้เปรียบในสมรภูมิของตนเอง
บิ๊กมัม = ไคโด > หนวดขาว = ผมแดง
ความได้เปรียบในการสู้รบบนท้องทะเล
ผมแดง > หนวดขาว > บิ๊กมัม = ไคโด
ความร่วมมือของลูกเรือ
บิ๊กมัม > หนวดขาว = ผมแดง > ไคโด

ตามความคิดของผม ฝีมือของผมแดง อาจสูสีกับไคโด และในส่วนลูกเรือ ก็ฝีมือเหนือกว่า แต่สิ่งที่ค้านอำนาจไคโด นั้นคือ สมรภูมิที่ไคโดมี และจำนวนลูกน้องที่มากกว่า ทำให้ยากต่อการโค้นล้ม ได้ ส่วนบิ๊กมัมเอง ด้านฝีมือกัปตันอาจเหนือกว่า แต่ฝีมือระดับลูกน้องยังเป็นรองเยอะเกินไป ถึงจะมีดัมมี่ ก็ไม่อาจต้านพวก ลูกน้องของจักรพรรดิ์คนอื่นๆได้ แต่ที่ได้เปรียบ คือ สมรภูมิ ตนเอง
ส่วนหนวดขาว ระดับฝีมือของกัปตัน อาจจะอยู่เหนือทุกคน แถมระดับแม่ทัพยังพึ่งพาได้อีก แต่ในด้านสมรภูมิตนเอง เป็นรองทุกฝ่ายมาก ที่ค้านอำนาจได้ก็คือจำนวน และระดับแม่ทัพ ไม่เป็นรองใคร นั้นเอง 

ไม่รู้จะเป็นแบบนี้ป่าวนะครับ อันนี้ตามความคิดผมนะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่