สอบถามเรื่องโฆษณาในแอพYoutube ครับ

กระทู้คำถาม
พอดีไปอ่านรีวิวการฟังเพลงบนyoutubeในไอโฟนผ่านแอพsafariมาครับ ที่ปรับหน้าเว็บเป็นเวอร์ชั่นสำหรับเดสก์ทอป แล้วบังเอิญสังเกตเห็นการโฆษณาของสองแอพนี้
ตัวแอพyoutbe จะมีโฆษณาคั่นถี่มาก
กลับกันการเปิดคลิปในsafariกลับมีโฆษณาคั่นน้อยกว่า

ตามรูปจะสังเกตได้ อันนี้เป็นคลิปเกมจาก hii channel นะครับ
คำถามนะครับ อยากทราบว่าโฆษณาที่หายไปเมื่อดูบนบราวเซอร์ จะมีผลต่อรายได้youtuberอย่างไรครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่