ถ้าจะไปเรียนต่อออสเตรเลีย petroleum engineering ป.ตรี ควรเรียนแบบไม่ต้องมหาลัยดีมากจะดีมั้ยคะ

คือเราวางแผนว่าจะไปเรียนต่อออสเตรเลีย petroleum engineering และที่เราไม่อยากเรียนที่ไทยเพราะเราชอบภาษาอยากได้ภาษาด้วยส่วนนึง แต่เราไม่มีงบจำนวนมากขนาดนั้น จึงคิดว่าเราเรียนuniversity ธรรมดา ถูกๆไม่ต้องแพงมาก แล้วค่อยไปจริงจัง universityดีๆตอนป.โท ดีมั้ย เพราะเราอยากทำงานไปเรียนไปด้วย และเราจบออกมาเราจะได้ภาษาในการขอทุนดีๆ และมีเวลาทำงานเพื่อใช้จ่ายค่าเทอมในป.โท และ petroleum engineering ที่ออสเตรเลียกับไทยต่างกันมั้ย ในความคิดส่วนตัวของทุกคน จบออกมาที่ไหนมีงานทำมากกว่ากัน หรือเราควรเรียนป.ตรีที่ไทย แล้วค่อยไปออสเตรเลียตอนป.โท หรือว่าเพื่อนๆมีมหาลัยที่ดีๆ ถูกๆ และนำก็แนะนำกันมาได้นะคะ
ปล.ตอนนี้อยู่ม.5 เลยอยากตัดสินใจให้แน่นอนค่ะ อยากมีอนาคตที่ดี ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้า ที่ให้คำแนะนำค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่