SUM แนวนอน ให้ไม่คำนวณ Column ที่ Hide ไว้

กระทู้คำถาม
สอบถามหน่อยครับ ต้องการ SUM แนวนอน แล้ว ไม่ให้คำนวณ คอลัมน์ แนวตั้ง ที่ Hide ไว้ ใช้สูตรไหนได้บ้างครับ
เพราะที่ลองเปิด Google ดู จะมีแต่ Subtotal(109,Rang:Rang) ที่มันจะไม่คำนวณแถวที่ Hide or Filter เป็นแถวแค่นั้นครับ

เช่น อยากจะ Hide Column F ไว้   แล้วไม่ให้สูตรมันคำนวณ Column ที่ Hide
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่