อำลา วีแกนแอธเลติก ทีมเดียวที่เชียร์ที่สุด และจะอยู่ในความทรงจำตลอดไป

เพิ่งได้ดูตารางคะแนนลีกแชมเปี้ยนชิพนัดสุดท้าย
วีแกนถูกตัด12แต้ม และถูกเข้าควบคุมกิจการ
เนื่องจากประสบปัญหาการเงินจากวิกฤตโควิด2019

วีแกน ในฤดูกาลนี้อยู่ในโซนตกชั้นมาโดยตลอด
จนเมื่อหลังกลับมาเตะใหม่จากช่วงโควิด วีแกนเก็บชัยชนะได้3นัดรวด และรอดตกชั้นตั้งนานแล้ว

แต่วันนี้ผมเข้าไปดูตารางลีกแชมเปี้ยนชิพนัดสุดท้าย
กลับต้องใจหายเมื่อเห็นวีแกนตกชั้น
เลยเปิดข่าวดู พบว่าทีมประสบปัญหาการเงินจากโควิด
การโดนตัด12แต้ม ทำให้วีแกนไปอยู่ในโซนตกชั้นพอดี และปัญหาการเงินแบบนี้ ฤดูกาลหน้าในลีกวัน วีแกนคงกลับมาได้ยากแล้ว
ตารางคะแนนหลังวีแกนโดนตัดแต้ม
จะเห็นว่าโลกความจริงโหดร้ายมากและโควิดไม่เคยปราณีใคร

ขอบคุณวีแกนแอธเลติก ทีมแรกที่ผมเชียร์ตั้งแต่เริ่มดูบอลพรีเมียร์ลีกครั้งแรกตอนม.2 ฤดูกาล2005-06 แข่งไป10นัดวีแกนเป็นรองจ่าฝูงตามหลังแค่เชลซี
และฤดูกาลนั้น วีแกน ทีมน้องใหม่ที่ขึ้นมาพรีเมียร์ลีกครั้งแรก ยังได้เข้าชิงลีกคัพ ก่อนจะแพ้แมนยู

หลังจากนั้นวีแกนโลดแล่นอยู่บนพรีเมียร์ลีกมานาน8ปีเต็ม จนฤดูกาล2012-13(ฤดูกาลสุดท้ายของเซอร์อเล็กซ์เฟอร์กูสัน) วีแกนโดยการนำทีมของโรแบร์โต้มาติเนซ พาทีมเข้าชิง เอฟเอคัพ และคว้าแชมป์ด้วยการชนะแมนฯซิตี้ไป ซึ่งตอนนั้นผมดีใจมาก แต่3วันต่อมา วีแกนก็ต้องตกชั้นจากพรีเมียร์ลีก ด้วยการแพ้อาร์เซน่อล
หลังจากนั้นผมก็ดูบอลพรีเมียร์ลีกไม่อินอีกเลย เพราะผมไปเชียร์ทีมอื่นไม่ได้จริงๆ กับระยะเวลา8ปีที่เชียร์มา ซึ่งยาวนานพอสมควร

ภาพวีแกนได้แชมป์เอฟเอคัพ2013

หลังจากวีแกนตกชั้นไปลีกแชมเปี้ยนชิพ ฤดูกาลแรกวีแกนมีลุ้นกลับขึ้นมาอีกครั้งด้วยการได้โควต้าเพลย์ออฟ แต่ก็แพ้ควีนส์ปาร์คไป
หลังจากนั้นทีมแตก วีแกนกลายเป็นทีมหนีตกชั้นในแชมเปี้ยนชิพ และวนเวียนอยู่ระหว่างแชมป์เปี้ยนชิพกับลีกวันหลายฤดูกาล แต่วีแกนก็ยังสามารถเอาชนะแมนซิตี้ในเอฟเอคัพได้อีก2ครั้ง ทั้งตอนอยู่ในแชมเปี้ยนชิพ หรือแม้กระทั่งตอนวีแกนอยู่ลีกวัน

จนวันนี้ นัดสุดท้ายของลีกแชมเปี้ยนชิพฤดูกาล2019-20 ที่วีแกนต้องตกชั้นไปเล่นลีกวัน และคิดว่าคงได้กลับขึ้นมาแชมเปี้ยนชิพอีกยาก
อาจจะหายไปแบบพอร์ทสมัธที่ประสบปัญหาการเงิน

แต่วีแกนจะอยู่ในความทรงจำของผมตลอดไป และเป็นสโมสรฟุตบอลทีมเดียวที่ผมเชียร์แบบจริงจังจนถึงตอนนี้ และจะไม่มีสโมสรฟุตบอลทีมไหนที่ผมจะเชียร์ได้อีกหลังจากนี้ ผมจะเน้นดูบอลประเทศมากกว่า

ขอบคุณโรแบร์โต้มาร์ติเนซ กุนซือที่พาความสำเร็จมาให้วีแกน ครั้งหนึ่งในชีวิตกับแชมป์เอฟเอคัพ
ลาก่อน วีแกนแอธเลติก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview