ผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ มีทางไหนที่สามารถยืดเวลาให้คนต่างชาติอยู่ในไทยได้อย่างถูกกฏหมายในช่วงโควิดนี้อีกไหมคะ

สวัสดีค่ะ เริ่มเรื่องเลยนะคะ คือพ่อของหนูเป็นคนสิงคโปร์(พ่อแท้ๆค่ะ พ่อแม่จดทะเบียนสมรสถูกต้องที่สิงคโปร์แล้ว)
ความจริงเลยคือพ่อจองตั๋วจะกลับตอนเดือนเมษาแล้ว แต่ไปไม่ได้เพราะติดช่วงโควิดมาพอดี
(พ่ออยู่ไทยแบบถูกต้องตามกฎหมายมาตลอด 30กว่าปี )
ทั้งครอบครัวเราเลยเดินทางไปสอบถามสำนักงานตรวจคนเข้าเมืองเรื่อยๆ
ช่วงแรกเขาบอกว่ามีมาตรการเว้นให้ไม่ต้องทำอะไร อนุญาตให้อยู่ไทยได้
เราคิดว่าเขาคงรอให้สถานการโควิดมันจบไป
จนล่าสุดนี้เขาบอกว่าให้เวลาถึง 31กรกฎา ในการกลับประเทศค่ะ

ช่วงแรกที่รู้ว่าให้ถึงสิ้นเดือนกรกฎาดีใจกันทั้งบ้านค่ะ แต่พอวันนี้วันที่22 กรกฎาแล้ว

ผู้ติดเชื้อในไทนมีน้อยมากๆแต่.........
ผู้ติดเชื้อวันที่ 21กรกฎาในสิงคโปรยังอยู่ที่ 399 คน อยู่เลยค่ะ
เป็นห่วงพ่อมากๆ เพราะพ่ออายุ 72 แล้ว แล้วจากการติดตามข่าว เขาบอกว่าคนที่มีโรคประจำตัวมีโอกาสมีอาการรุนแรงมาก
พ่อเราเป็นทั้งเบาหวาน ความดัน และพึ่งผ่าตัดตา(ตอนนี้ยังมองเห็นปกติ)ตอนต้นปีนี้ค่ะ 

ทำยังไง มีวิธีไหนที่จะช่วยยืดเวลาไม่ให้กลับตอนนี้ได้ไหมคะ  ทำยังไงก็ได้ค่ะ ให้ไปติดต่อทำเรื่องอะไรที่ไหนก็ได้ 
ขอแค่ให้พ่อยังสามารถอยู่ในไทยต่อกับครอบครัวได้ก็พอค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่