เข้ามหาลัยตั้งแต่16หรือเก็บconnectionม.ปลายดี

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 15 ย่างเข้า 16
อยู่โรงเรียนชายล้วนอันดับ1ของประเทศ
ตอนนี้อยู่ในม.4ครับ ตั้งใจจะเข้าคณะ BBA CU/TU
ซึ่งใช้คะแนน Ielts 6.5 Sat (1350+) ซึ่งถ้าพูดตามตรงมันไม่ใช่คะแนนหรือคณะที่เข้ายากอะไรมากนัก(เนื้อหาม.ต้น+ปลาย)
และสอบเทียบวุฒิม.6(GED) ใช้เพียงขั้นต่ำ 165 คะแนน (เทียบเกรด2+) ซึ่งคงได้มากกว่านี้(เนื้อหาม.ต้น+ปลาย)
คำถาม
หลายๆคนบอกว่า connection ตอนม.ปลายๆนั้นสำคัญมากโดยเฉพาะรร.ที่ผมเรียนมีชื่อเสียงนับร้อยปี และผมเป็นเด็กใหม่พึ่งเข้ามาเมื่อตอนม.4
1. ถ้าผมเข้ามหาลัยตั้งแต่ม4(เรียนม4ไม่เรียน5-6) จะเป็นการเสียโอกาสและconnectionไหมครับ
2. ถ้าเทียบกันแล้วเรียนให้จบม.6เลยหรือว่าเรียนแค่ม.4 ผลดี-เสียอะไรดีกว่ากันครับ
3. connection ม.ปลายถือว่าสำคัญมากไหมครับมีผลต่ออนาคตมากแค่ไหน
4. connection ม.ปลายถ้าเทียบกับสังคมจุฬา ป.ตรี/โท อันไหนส่งผลต่อชีวิตมากกว่าครับ
5. ถามเพิ่มเติมแล้วรด.ปี2-3 จะได้เรียนต่อไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่