มีกิจกรรมพัฒนาสมอง สมาธิมาฝากคุณพ่อคุณแม่ สว ทุกๆท่านครับ

สวัสดีครับคุณพ่อคุณแม่ทุกๆท่าน
ผมเป็นครูสอนดนตรีครับ
พอดีตอนนี้ที่โรงเรียนผมมีกิจกรรม พัฒนาสมาธิ 10 เท่าให้กับเด็กๆ
แล้วผมเห็นว่ามีประโยชน์มากๆ ต่อผู้สูงอายุทุกท่านครับ
เพราะการกระตุ้นสมองด้านสมาธิและส่วนต่างๆ
จะช่วยให้สมองยังแข็งแรงอยู่ และไม่เสื่อมสภาพเร็วครับ
จึงอยากจะมาแชร์ให้คุณพ่อคุณแม่ทุกๆ่ท่านครับ

พอดีมีคุณพ่อท่านนึงลูกศิษย์ผม (อายุ60) ท่านบอกว่าชอบมากๆ
เป็นกิจกรรมที่ดีมากๆ น่านำมาแบ่งปันผู้สูงอายุท่านอื่นๆครับ

(ขออนุญาต coppy บทความมาจากกระทู้สอนเด็กๆนะครับ ฉะนั้นภาษาที่เขียนจะเหมือนคุยกับเด็กๆหน่อยนะครับ)

"ฝึกสมองทั้ง 5 ส่วน"
ในบทความนี้ขอเสนอกิจกรรมหลักๆ ส่วนละ 3 กิจกรรมนะครับ

1)รหัสสมองด้านการมองเห็น (ตา)
1.มองหาสีแดง ระหว่างเดินทางไปโรงเรียน
เป็นการกระตุ้นประสาทตาให้ตื่นขึ้นครับ
ลองให้น้องฝึกดูนะครับ แล้วค่อยเปลี่ยนสีไปเรื่อยๆในแต่ละวัน
2.วาดรูปใบหน้าของตัวเองจากความจำ
กิจกรรมนี้จะเสริมเรื่องความจำไปด้วยครับ
เป็นการฝึกที่ดีครับและจะทำให้น้องเป็นคนช่างสังเกตด้วยครับ
เพราะถ้าไม่สังเกตให้ดี น้องก็จะไม่สามารถวาดรูปใบหน้าตัวเองออกมาได้ครับ
3.เลียนแบบท่าทางตัวการ์ตูนที่ชอบ
ฝึกการช่างสังเกตครับ การที่น้องจะเลียบแบบตัวการ์ตูน
ออกมาเป็นท่าทางต่างๆนั้น ไม่ง่ายเลยครับ
เป็นกิจกรรมที่ฝึกประสาทตาได้ดีเยี่ยมครับ

2)รหัสสมองด้านการได้ยิน (หู)
1.ให้ผู้ปกครองพูดเบาๆ (เบามากๆ) แล้วให้ลูกพูดตามสิ่งที่ผู้ปกครองพูด
เป็นการกระตุ้นประสาทด้านการรับฟังของน้องให้ตื่นมากขึ้นครับ
เพราะน้องต้องเพ่งเล็ง รวมประสาทไปที่การได้ยินให้ได้มากที่สุด
เพื่อจะได้ยินข้อความนั้นๆ เป็นการออกกำลังกายหูด้วยครับ
2.ให้ลูกฟังเพลงที่ไม่เคยฟังมาก่อน แนวเพลงแปลกๆ ใหม่ๆ
เปิดโลกทัศน์ให้ประสาทหูครับ ให้น้องฟังเพลงแนวใหม่ๆ
เพลงต่างประเทศ เพลงรุ่นคุณปู่คุณย่า เพลงอะไรก็ได้ที่ใหม่สำหรับน้องครับ
3.ให้ลูกสรุปนิทานที่ผู้ปกครองเล่าให้ฟัง เป็นภาษาของเขาเอง
กิจกรรมนี้จะรวบรวมหรัสสมองเรื่องการถอดความด้วยครับ
การฝึกหูจะเกี่ยวเนื่องกับการถอดบทความครับ
เพราะน้องต้องฟังอย่างละเอียดจนจับใจความได้ จึงจะสามารถอธิบายออกมาได้ครับ
ไม่ต้องให้น้องอธิบายยากมากนะครับ แค่คร่าวๆพอให้เข้าใจเท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

3)รหัสสมองด้านการควบคุมร่างกาย การเคลื่อนไหว
1.คิดท่าเต้นให้กับเพลงที่ตัวเองชอบ
ฝึกทักษะความคิดสร้างสรรค์ไปด้วยในตัวครับ
อยากให้เป็นท่าที่ไม่เหมือนใครนะครับ แตกต่าง
และเก็บไว้เป็นท่าประจำตัวได้ด้วยครับ
2.ร้องเพลงไปด้วย เต้นท่าที่ตัวเองคิดไปด้วย
เป็นการทำงานประสานกัน 2 อย่างครับ
ฝีกเรื่องการควบคุมร่างกาย ทั้งร้อง ทั้งเต้น
ไม่ง่ายเลยกิจกรรมนี้ แต่รับรองว่าสนุกมากๆครับ
3.ทำกิจกรรมแยกประสาท *
อันนี้ค่อนข้างยาวมากๆครับ อาจจะขอยกไปเป็นบทความอื่นนะครับ
หรือติดตามที่เพจของผมก็จะมีสอนเรื่องนี้เยอะมากครับ
ยกตัวอย่าง เช่น จีบ-แอล , โป้ง-ก้อย , ลูบท้อง-ตบหัว อะไรประมาณนี้ครับ
ในเพจ โรงเรียนของผมจะมีสอนกิจกรรมนี้ค่อนข้างเยอะมากๆเลยครับ ยังไงก็อย่าลืมติดตามนะครับ

4)รหัสสมองด้านอารมณ์
1.ให้ลูกเล่าเหตุการณ์ที่เจอที่โรงเรียนในแต่ละวัน (เล่าให้สมจริง ใส่อารมณ์)
เป็นการฝึกเรื่องการสื่อสารให้น้องๆด้วยครับ
พยายามให้น้องเล่าให้เห็นภาพนะครับ ใส่อารมณ์ ความรู้สึกให้เต็มที่
ถ่ายทอดออกมาให้ผู้ปกครองรู้สึกให้ได้ครับ
2.พูดคุยกับต้นไม้
จริงๆครับ ตอนแรกผมอ่านก็งงๆ ฮ่าๆ
กิจกรรมนี้ผมเอามาจากวิจัยของแพทยด้านสมองจากญี่ปุ่นครับ
กิจกรรมนี้จะช่วยปรับสมดุล อารมณ์ให้เด็กๆครับ
น้องจะอารมณ์ดีขึ้น ใจเย็นขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อเลยครับ (ผมลองมาแล้วได้ผลมากครับ)
3.ฟังเพลง แล้วร้องเพลงออกมาแบบใส่อารมณ์ (แต่อารมณ์ต้องเข้ากับด้วยเพลงนะครับ)
ตามนั้นเลยครับ เต็มที่ไปเลย
แต่ต้องแสดงอารมณ์ออกมาให้ตรงกับเนื้อหาเพลงด้วยนะครับ
กิจกรรมนี้สนุกมากครับ เด็กๆชอบมาก ที่โรงเรียนผมก็ใช้สอนครับ
เด็กๆมีความสุขมากๆครับ ลองเอาไปใช้ดูนะครับ

5)ฝึกสมาธิ (สำหรับเด็ก) ***
1.ใช้ดนตรีเข้ามาช่วย
เปิดเพลงเบาๆ บรรเลง นิ่มๆ ช้าๆ ที่รู้สึกฟังสบาย
ตามวิจัยแล้ว ดนตรีประเภทนี้จะช่วยพัฒนาสมาธิให้น้องได้มากๆเลยครับ
เครื่องดนตรีก็มีผลนะครับ ควรเลือกพวก Piano , Kalimba , Music box
ตรงนี้มีวิจัยเชิงลึกให้ด้วยนะครับ มีดนตรีสำหรับเสริมสมาธิเด็กอยู่ เดี๋ยวผมเอามาแชร์ให้ครับ
2.ก่อนนอนให้ลูกหลับตา หายใจเข้าลึกๆ หายใจออกยาวๆ
เป็นวิธีฝึกปกติทั่วไปครับ แต่เอามาเน้นยำอีกครั้ง เพราะว่าดีมากครับ
3.ให้ลูกดื่มน้ำ - ทานอาหารช้าๆ ค่อยๆเคี้ยว ค่อยๆกลืน
เป็นการฝึกสมาธิให้น้องแบบอ้อมๆและได้ผลครับ
น้องจะใจเย็นขึ้น มีสมาธิขึ้น และทานข้าวไม่ติดคอด้วยครับ ฮ่าๆ

ประมาณนี้ครับ ลองนำไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ
นี่เป็นตอนที่1 ครับ มีกิจกรรมอีกเพียบเลยครับ เดี๋ยวจะนำมาฝากคุณพ่อคุณแม่ทุกๆท่านเรื่อยๆนะครับ ^^

อันนี้เป็นเพจโรงเรียนของผมนะครับ ไว้มาร่วมกิจกรรมอื่นๆกันอีกนะครับ ^^
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่