สร้างบ้านมา 3 ปีแล้วแต่ยังไม่ได้ทำเรื่องขอมิเตอร์จากการไฟฟ้าฯ

สวัสดีครับ
ผมขออนุญาตสอบถามสมาชิกหรือท่านผู้รู้ครับ
เรื่องมีอยู่ว่าผมได้สร้างบ้านใหม่มาได้ 3  ปีแล้วแต่ในขณะนั้นยังไม่ได้ดำเนินการยื่นเรื่องขอติดตั้งมิเตอร์ไฟฟ้าเพราะขณะสร้างและหลังสร้างเสร็จแล้วผมได้ขออนุญาตใช้ไฟฟ้ากับบ้านญาติซึ่งบ้านอยู่ติดกันจนมาถึงทุกวันนี้ก็ยังใช้ไฟฟ้าจากบ้านญาติอยู่และผมเองก็ไม่ได้อยู่บ้านที่สร้างใหม่เพราะทำงานประจำอยู่ต่างจังหวัดนานๆทีจะกลับมาดูบ้านแต่สร้างไว้เพื่ออยู่ตอนเกษียณครับ
เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ ผมจึงขออนุญาตสอบถามและขอคำปรึกษาว่า 1) ถ้าเรายังไม่ติดตั้งมิเตอร์จะได้มั้ยครับเพราะทางญาติก็อนุญาตให้ใช้ไฟได้และผมเองก็ช่วยออกค่าไฟด้วย ผมคิดว่าจะติดตั้งมิเตอร์ของบ้านตัวเองก็ต่อเมื่อกลับมาอยู่บ้านแล้วซึ่งคงอีกหลายปี
2) การขอใช้ไฟฟ้าร่วมกับบ้านญาติอย่างนี้ถูกต้องตามระเบียบของการไฟฟ้าหรือไม่ครับ และผมจะต้องดำเนินการอย่างไร
3) ถ้าจะทำเรื่องขอติดตั้งมิเตอร์ตอนนี้เสียค่าใช้จ่ายมากมั้ยครับ
ขอขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่