FORTUNER ตัวแรกอยากเปลี่ยนโช๊คใหม่ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
เป็นรถ FORTUNER 3000 เกียร์ธรรมดา ใช้เดิมๆทุกอย่างตั้งแต่ออกป้ายแดง ไม่ตกแต่งเปลี่ยนแปลงอะไรเลย เมื่อก่อนขับคนเดียวไม่รู้สึกว่าช่วงล่างไม่ค่อยดี เดิมๆมันก็พอขับได้ไม่ได้คิดสนใจอะไรมากนัก แต่ตอนนี้ลูกบอกว่านั่งแล้วรู้สึกเวียนหัวบ่อยกว่าเดิม เลยคิดว่าต้องปรับเปลี่ยนอะไรมั่งแล้ว อยากจะปรับปรุงช่วงล่วงให้ดีกว่าเดิม ของเดิมที่ขับอยู่ตอนนี้โคลงเคลงใช้ได้เลย อยากได้แบบนุ่มนวลไม่เวียนหัว แค่เปลี่ยนโช๊คให้หนืดขึ้นกว่าเดิมพอได้ไหมครับ (เช่นยี่ห้อ Amada Extreme) หรือถ้าโหลดลงมาเพื่อลดจุดศูนย์ถ่วงให้มันโคลงเคลงน้อยลงสัก 1-2นิ้ว (YSS DTG Plus ปรับ 7 ระดับ) มันจะดีกว่าเดิมไหม แต่ก็กลัวแข็งกระด้างอยู่เหมือนกัน ขอคำแนะนำจากผู้ที่ลองเปลี่ยนมามั่งแล้วหน่อยครับขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่