ราคาน้ำมัน ถ้า รัฐ ลดหรือเลิกเก็บ ภาษีสรรพสามิตและ ภาษีอื่นและ กองทุนอื่นๆ ต้นทุนชีวิต เราจะลดลงใช่ไหม

ผมดูโครงสร้างราคาน้ำมัน จาก กระทรวงพลังงาน แล้ว
ทำไม เศร้าใจมาก
พอเห็น พี่ ๆขับมอไซ เติมน้ำมัน ทีหนึ่ง ร้อยกว่าบาท (ภาษีทีเขาเสียนี่เยอะนิ)
เวลา ร้านค้าไปตลาด เติมน้ำมันที  ส่วนต่างที่เป็นอื่นๆ มันเยอะจัง
ถ้า เก็บแต่พอประมาณ ค่าครองชีพเราจะลดไหม
แต่คงมีคน ค้านว่า ภาษีเอามาพัฒนาประเทศ  จริงนะ
แต่ก็อยากให้ลด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่