หนูสงสารเพื่อนมากค่ะ ที่มันมีสภาพแวดล้องคนรอบข้างแบบไม่ดีหนูจะดึงมันขึ้นยังไงคะ

สวัสดีค่ะทุกคนวันนี้หนูจะมาพูดถึงเพื่อนค่ะ เพื่อนของหนูคนนี้มันเป็นคนที่ติดเพื่อนห้องอื่นที่เค้าเป็นพวกที่ไม่ดีตกเย็นชวนกันไปนั่งกินเหล้ากินยาสูบบุหรี่กินลีนไม่ค่อยจะสนใจเรียนสักเท่าไหร่แต่เมื่อก่อนจะเป็นคนที่เฮฮาเล่นกับเพื่อนในห้องแต่ว่าตั้งแต่ที่มันไปติดเพื่อนใหม่ก็พากันไปทางไม่ดีส่วนหนึ่งก็มาจากครอบครัวของมันด้วยค่ะเพราะมันจะมาระบายกับเพื่อนในห้องตลอดว่าครอบครัวมันเป็นยังไงก็คือพ่อกับแม่เค้าแยกกันอยู่แต่จะหย่าแต่อีกฝ่ายไม่ยอมหย่าเพราะว่าอีกฝ่ายเล่นชู้เมื่อวานนี้มันก็ไปกินเหล้ากับเพื่อนกลุ่มนั้นแล้วกลับมาบ้านก็โดนแม่ไล่ออกจากบ้านไม่รู้กี่รอบจนมันไปนอนกับเพื่อนบางครั้ง บางวันมันก็ได้ปีนกำแพงเข้าบ้านเพราะแม่ล็อกไว้ไม่ให้มันเข้า  มันเคยบอกว่าถ้าไม่มีมันอยู่หรือถ้ามันตายแม่คงจะดีใจส่วนหนึ่งก็น่าจะมาจากความน้อยใจด้วยที่แม่ของมันชมแต่พี่ให้ท้ายพี่ตลอดแต่มันกลับเป็นอีกแบบ
คือเพื่อนหนูมันกินลีนด้วยนะคะมันเอาใส่น้ำโค้กอย่างต่ำ10เม็ดเหล้าก็กิน  เมื่อก่อนมันไม่เคยเป็นแบบนี้ค่ะ😢 
หนูกับเพื่อนเคยเตือนมันค่อยข้างที่จะบ่อยนะคะแต่มันก็ไม่เคยฟังสักครั้งหนูอยากให้เพื่อนมันหันมาตั้งใจเรียนมาอยู่กับกลุ่มเพื่อนดีๆจะได้ ได้รับสิ่งแวดล้อมดีๆบ้าง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ขอบคุณพี่ๆมากนะคะขอบคุณมากจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่