มีใครที่ขายซากรถแล้ว ไปยกเลิกทะเบียนแล้ว แต่จู่ๆมีคนเอาชื่อเราไปต่อทะเบียนบ้างครับ

เมื่อหลายปีก่อนผมขายซากรถแต่แจ้งขนส่งว่า "ยกเลิกการใช้งานตลอดไป"แล้ว คืนป้ายอะไรหมดแล้ว
แต่มีหนังสือจากขนส่งว่า ทะเบียน XX-XXXX ไม่ได้จ่ายภาษีมา3ปี ให้มาแจ้งระงับทะเบียน
เลขทะเบียนนี้ผมไม่ได้ไปจดใหม่ครับ ผมเลยไปลงบันทึกประจำวันกับตำรวจว่า ผมไม่เคยไปจดทะเบียนนี้
แล้วผมไปสอบถามขนส่ง ขนส่งขอเวลา 1 อาทิตย์ ตามเอกสารว่าใครแอบเอาชื่อผมไปจดทะเบียนใหม่
แต่ เวลา ผ่านมาเกิน 1 อาทิตย์แล้วครับ ขนส่งยังบอกว่ายังตามเอกสารเดิมไม่เจอ ผมเลยกังวล
(มีรถชื่อเราที่เราไม่รู้ว่าใครขับ ไปไหนต่อไหน ใครจะไม่กังวล)
เลยมีเรื่องอยากจะถามว่า มีสมาชิกคนใดเจอเหตุการณ์แบบผมบ้าง และผมมีข้อสงสัยจะถามครับ
1.ทะเบียนชื่อเรา แต่เราไม่มีเล่ม ไม่มีป้าย จะไปขอยกเลิกเลยได้ไหม (ที่ไม่มีเพราะโดนแอบอ้างเอาชื่อไปจด)
แล้วขั้นตอนจะยุ่งยากไหม ไปขอยกเลิกแล้วขนส่งไม่ทำให้
2.ถ้าระหว่างนี้รถที่มีชื่อเราดันไปมีเรื่อง เราจะซวยรึป่าว (ลงบันทึกประจำวันแล้วว่า เราไม่เคยจดเลขทะเบียนนี้)
ปล.ผมดันลืมคู่มือไว้ในซากรถตอนขายไป ไม่มีสัญญาซื้อขายเพราะคนซื้อบอกว่าเป็นซากรถไม่ต้องมีสัญญาซื้อขาย
ผมประมาทเองคิดว่ายกเลิกทะเบียนไปแล้วคงไม่มีอะไรถ้าคู่มือไปอยู่กับคนอื่น

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่