ใบจบรด.ปี3 และ สด.8 ต้องรับภายในอายุเท่าไหร่ครับ?

คือผมอยากทราบว่าใบจบรด.ปี3และสด.8ต้องเอาภายในตอนอายุเท่าไหร่หรอครับ? ผมจบเมื่อปีที่แล้ว แล้วเหมือนเขาพึ่งเริ่มให้รับใบจบปี3ได้เมื่อช่วงต้นปีนี้(หรือเดือน3เดือน5นี่แหล่ะคับ) และผมควรจะไปรับใบจบช่วงก่อน20มั้ยครับ? หรือหลัง20ก็ได้แต่ไม่เกินปีหน้าหรือเปล่า? (ผมอายุ20กันยาปีนี้ครับ) ทีแรกผมกะว่าจะไปเอาหลังสอบกลางภาคเสร็จแต่ผม ตารางสอบเริ่มหลังวันเกิด1วันพอดีเลย คือตอนนี้ผมกลับมาหอที่มอแล้วอ่ะครับเลยไม่ค่อยมีเวลาขึ้นไปเอา ช่วงปิดเทอมก็ติดโควิดเลยไม่ได้แวะไปเลยอ่ะครับบ😂 
****คือผมเซิร์จกูเกิลแล้วเจอว่าชายที่อายุ20ย่าง21จะได้หมายเรียกเกณฑ์ทหารผมเลยค่อนข้างกังวลอ่ะครับว่าควรเอาช่วงไหน คำว่า20ย่าง21หมายถึง พ้น20ปีมา1วัน(1) หรือ อายุ20 ในปีที่กำลังจะอายุ21(2)****
คือถ้าเป็นอย่างที่(1) ผมว่าผมน่าอาจจะไปเอาช่วงเดือนสิงหา ก่อนที่จะอายุ20ปีบริบูรณ์
แต่ถ้าเป็นอย่างที่(2) ผมก็อาจจะไปเอาหลังสอบเสร็จทัน

ถ้าหากผมผิดพลาด ตกหล่นอะไรไปต้องขอโทษด้วยนะครับ และบางคำถามก็อาจจะถามแบบไม่หาข้อมูลมาก่อนบ้าง😂
#ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่