ควรเปลี่ยนอะไรบ้างเพื่อให้โน๊ตบุ๊คเล่นเกมได้ลื่นขึ้น

เราได้โน๊ตบุ๊คมาจากลุงค่ะ แล้วก็เอาไปลง Window ใหม่เป็นวิน10 การใช้งานทั่วไปลื่นค่ะ จะมีปัญหาก็ตอนเล่นเกม เกมที่เราเล่นก็อย่างเช่น Varolant, DeadbyDaylight, Pubg, PB, CSGO, The Sims เป็นต้น เกิดอาการโหลดเกมช้าบ้าง กระตุกบ้าง แลคบ้าง (เป็นทุกเกมยกเว้นพีบีนะคะ อันนี้ลื่นเลย)

โน๊ตบุ๊คเราเป็นรุ่น Asus GL552JX
การ์ดจอ GTX950m
Intel core i7
แรมมีแค่ 4

คำถามคือเราสามารถเปลี่ยนอะไรได้บ้างคะเพื่อให้เล่นเกมได้ลื่นขึ้น เรากะจะไปเปลี่ยนแรมก่อนเลยอย่างแรก ควรเปลี่ยนแค่ 8 หรือมากกว่านั้นคะ แล้วการ์ดจอของโน๊ตบุ๊ครุ่นนี้สามารถเปลี่ยนได้ไหม เพราะตัวนี้ค่อนข้างช้าเลย

ปล. แนะนำพวกเมาส์ คีย์บอร์ด หูฟัง ไมค์ อะไรแบบนี้ได้ด้วยยิ่งดีนะคะ คีย์บอร์ดเราซื้อแยกเพราะเวลากดอยากได้ยินเสียงเวลากดค่ะ มันเพราะหูดี

ปล2. เรามีแพลนจะซื้อคอมอยู่แล้วนะคะ ถ้าเผื่อใครว่าซ่อมโน๊ตบุ๊คตัวนี้มันไม่คุ้ม แต่เราอยากใช้ตัวนี้มากกว่า

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่