...บ๊ายบายโควิด เศรษฐกิจสดใส เที่ยวไทยคึกคัก...EP.1 – ภาคเหนือ

สวัสดีครับ สถานการณ์การแพร่ระบาดของ COVID-19 ในประเทศเรา มีแนวโน้มดีขึ้นเรื่อยๆ นะครับ หน่วยงานต่างๆ ก็มีแผนกระตุ้นเศรษฐกิจ รวมทั้งสนับสนุนการท่องเที่ยวในประเทศ
วันนี้ ผมมีสถานที่ท่องเที่ยวในจังหวัดต่างๆ แบ่งเป็นภาค ภาคละ 16 สถานที่ มาแชร์ครับ ซึ่งในแต่ละสถานที่เชื่อว่าเพื่อนๆ น่าจะเคยไปกันมาบ้างแล้ว แต่ความสวยงามและเสน่ห์ของสถานที่นั้น ไม่ได้ลดลงไปเลย และยังรอการกลับไปเยือนอีกครั้ง
--------------------------
เริ่มด้วยภาคเหนือครับ
(การแบ่งจังหวัดในแต่ละภาค อ้างอิงตามการแบ่งภูมิภาคใน tag pantip.com และแบ่งตามราชบัณฑิตสถานนะครับ)
--------------------------
1.      ภูลังกา หรือ ผาช้างน้อย – ต.ผาช้างน้อย อ.ปง จ.พะเยา
 ช่วงเวลาแนะนำ : ชมทะเลหมอกยามเฃ้า ช่วงปลายฝนต้นหนาว ประมาณเดือน ตุลาคม – กุมภาพันธ์

2.      น้ำตกอุ่นภูซาง – อุทยานแห่งชาติภูซาง อ.ภูซาง จ.พะเยา
ความแปลกของน้ำตกภูซางตรงที่น้ำตกที่มีกระแสน้ำอุ่นแห่งเดียวในประเทศไทย อุณหภูมิ 35-36 องศาเซลเซียส ช่วงเวลาแนะนำ : ตลอดทั้งปี

3.      บ้านป่าบงเปียง – อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่
ช่วงเวลาแนะนำ : เดือน กรกฎาคม – สิงหาคม ช่วงต้นข้าวยังเป็นต้นกล้า ทำให้มองเห็นแสงสะท้อนกับผืนน้ำ / เดือน กันยายน – ตุลาคม ช่วงต้นข้าวเป็นสีเขียวขจีเต็มท้องทุ่ง / ปลายเดือนตุลาคม ช่วงต้นข้าวสีทองของรวงข้าว

4.      พระมหาธาตุ “นภเมทนีดล – นภพลภูมิสิริ” ดอยอินทนนท์ จ.เชียงใหม่
ช่วงเวลาแนะนำ : ตลอดทั้งปี

5.      จุดชมวิว กม.41 ดอยอินทนนท์ จ.เชียงใหม่
ช่วงเวลาแนะนำ : ชมทะเลหมอกยามเช้า ช่วงปลายฝนต้นหนาว – ฤดูหนาว

6.      สถานีเกษตรหลวงอ่างขาง – อ.ฝาง จ.เชียงใหม่

7.      ขุนแม่ยะ – อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน
ช่วงเวลาแนะนำ : ชมดอกพญาเสือโคร่ง เดือน พฤศจิกายน – มกราคม

8.      อุทยานหลวงราชพฤกษ์ – ต.แม่เหียะ อ.เมือง จ.เชียงใหม่
ช่วงเวลาแนะนำ : ตลอดทั้งปี เวลา 09.00 – 18.00 น.

9.      สะพานรัษฎาภิเศก – อ.เมือง จ.ลำปาง
แลนด์มาร์คคู่เมืองลำปาง ช่วงเวลาแนะนำ : ตลอดทั้งปี

10.  อุทยานแห่งชาติแจ้ซ้อน – อ.เมืองปาน จ.ลำปาง
ช่วงเวลาแนะนำ : ชมแสงอาทิตย์สาดส่องผ่านไอน้ำบ่อน้ำร้อน ตลอดทั้งปี

11.  น้ำตกก้อหลวง – อุทยานแห่งชาติแม่ปิง อ.ลี้ จ.ลำพูน
ช่วงเวลาแนะนำ : ตลอดทั้งปี / ฤดูหนาว น้ำสีเขียวมรกต / ฤดูร้อน น้ำสีฟ้าคราม / ฤดูฝน น้ำสีขุ่น

12.  อุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง – อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่
ช่วงเวลาแนะนำ : ช่วงเช้า ในฤดูหนาว

13.  ปาย – อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน

14.  วัดพระธาตุดอยกองมู – อ.เมือง จ.แม่ฮ่องสอน

15.  ดอยแม่อูคอ – อ.ขุนยวม จ.แม่ฮ่องสอน
ช่วงเวลาแนะนำ : ชมดอกบัวตอง ต้นเดือน พฤศจิกายน – กลางเดือนธันวาคม โดยจะบานเต็มที่เพียง 2 สัปดาห์ ประมาณกลางเดือนพฤศจิกายน

16.  บ้านจ่าโบ่ – อ.ปางมะผ้า จ.แม่ฮ่องสอน
ช่วงเวลาแนะนำ : ชมพระอาทิตย์ขึ้นและทะเลหมอกยามเช้า ในช่วงฤดูหนาว

--------------------------------------
...บ๊ายบายโควิด เศรษฐกิจสดใส เที่ยวไทยคึกคัก...EP.1 – ภาคเหนือ
...บ๊ายบายโควิด เศรษฐกิจสดใส เที่ยวไทยคึกคัก...EP.2 – ภาคอีสาน
...บ๊ายบายโควิด เศรษฐกิจสดใส เที่ยวไทยคึกคัก...EP.3 – ภาคกลาง ภาคตะวันออก ภาคตะวันตก
...บ๊ายบายโควิด เศรษฐกิจสดใส เที่ยวไทยคึกคัก...EP.4 – ภาคใต้

#travel bubble #social distancing #new normal
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่