พ่อมีอคติกับคนจากภูมิภาคนึงมากๆๆๆๆๆค่ะ ควรทำยังไงดี

เราไม่ขอระบุนะคะว่าเป็นภาคไหนในประเทศ แต่ทุกครั้งเวลามีข่าวเกี่ยวกับคนภาคนี้พ่อชอบด่ากราดค่ะ ด่าเหมารวมเลยนะ ไม่ใช่เฉพาะคน พ่อชอบพูดว่า คน(ภาคนี้)ไม่ดี บลาๆๆๆๆ(จริงๆคำหยาบเยอะมากกกกก)เราเองก็ไม่เข้าใจมากๆๆๆๆ ทำไมพ่อถึงได้แค้นเขาขนาดนั้น มีอยู่ครั้งนึงลองถามไป พ่อบอกประมาณว่า พวกนี้ขี้ประจบ ขี้ฟ้อง ขี้นินทา ทำให้เราเดาว่าในอดีตพ่อเจอคนไม่ดีหรือเปล่าและบังเอิญเขาเป็นคนภาคนี้พอดี แต่ที่เรางงก็คือ พ่อด่าเหมารวม ด่าทุกคน แต่เพื่อนที่ทำงานพ่อคนภาคนี้ก็เยอะใช่เล่น บางครั้งก็มีคุยกะแม่เรื่องเพื่อนที่ทำงาน พ่อชอบล้อเลียนเขา วิธีการพูดเขา ทำเสียงแหลมๆ จนบางทีเราแอบรำคาญ พอบอกขอให้เงียบๆก็ทำฟึดฟัดใส่เรา งงในงง เราจะมีวิธีพูดยังไงให้พ่อเขาเลิกเหมารวมสักทีคะ เพราะตอนนี้เขาดูข่าวช่องไหนพอเจอคนภาคนี้เขาล้อเลียนหมดเลย เรากับแม่เอือมระอามาก ปวดหัวมากกกกกกกก พ่อไม่มีเหตุผลในตัวเองเลย ฮือๆๆๆ

ปล.พ่อเรา 63 แล้วนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่