[CR] เสียเงินหมื่นทั้งที ขออย่าเจอครูสอนดำน้ำไม่ดีแบบเราเลย (ดำน้ำเกาะเต่า)

*นี่เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นปี 2019 
เล่าโดยย่อ สำหรับคนขี้เกียจอ่านยาวๆ คือ เราเจอครูสอนดำน้ำที่ไม่ดี
ทำให้การเรียนดำน้ำตลอดคอร์สของเราและเพื่อนรู้สึกแย่มากๆ 
กาแฟแก้วละ 40-50 ชงมาไม่อร่อย เรายังรู้สีกเฟล
นี่เราจ่ายเงินหลักหมื่น ประสบการณ์นี้จำไปอีกนานเลยค่ะ
ใครจะไปดำน้ำ ขอให้คุยกับที่เรียนดีๆเรื่องครู จะได้ไม่เจอเหตุการณ์ไม่ดีแบบเรา
หลังไมค์มาถามชื่อครูได้เลยค่ะ
ไม่รู้ปัจจุบันเค้ายังสอนอยู่ที่เดิมรึเปล่านะคะ แต่เราไม่อยากให้คนอื่นเจอแบบเรา
แค่คิดยังเซ็งเลยค่ะ🙄🙄

---

สำหรับคนชอบอ่านยาวๆ เราเขียนลงเพจFBไว้ Run away with me
จะเอาลงมาโพสในนี้ อาจจะมีปรับคำผิด หรือแก้ไขให้อ่านง่ายขึ้นค่ะ

เต่าไม่ดำ แต่ไปดำ(น้ำ) ที่เกาะเต่า (1)
ตอน: วูบเดียว เสียเป็นหมื่น
.
ไม่ได้หน้ามืดเข้าโรงพยาบาลนะคะ
แค่เจอ Ad เรียนดำน้ำเกาะเต่า
จอง 2,000 บาท เรียนเมื่อไรก็ได้
จะลดจาก 11,000 เหลือ 9,000 บาท + แถม Fun Dive อีก 2 Dives
.
คือในจังหวะนั้น เรากะเพื่อนอยากเรียนมาก
Ad นี่ยิงมารัวๆเหมือนแอบฟังเราคุยกะเพื่อน🙄🙄
.
เกริ่นนิดนึงสำหรับคนที่ไม่เคยดำน้ำ
ถ้าจะเรียนให้ได้ Certificate เพื่อไปดำได้หลายๆที่
จะมีคอร์สที่เรียกว่า Open Water
ต้องเรียน และมีสอบ
เหนือกว่านี้ก็จะมี Advanced, Rescues และอื่นๆ
เราลงเรียน Open Water ไปค่ะ
.
ส่วน Try Dive นี่คือ แนวๆ ดำขำๆ ดำสวยๆ
อันนี้ไม่ได้ใบ Cer. นะคะ ไม่ได้มีสอบอะไร
สำหรับคนที่ไม่เคยเรียน อยากลองดูว่าชอบ
หรือว่ามีอาการใดๆ เมื่อลงไปใต้น้ำรึเปล่า
เราแนะนำ Try Dive ให้ลองก่อน
.
สำหรับอาการใดๆ นี่แล้วแต่คน
อาทิเช่น ตกใจกลัวเวลาอยู่ในน้ำ
หรือที่ลึกๆ ขาไม่ถึง
หายใจไม่ถนัด หรือ panic ต่างๆ
กีฬาดำน้ำ เลยจัดอยู่ในกีฬา Extreme ชนิดนึงค่ะ
.
2 ปีก่อน เราเคยไป Try Dive
กับรุ่นพี่ที่เป็นครูสอนดำน้ำ
แต่ปัจจุบัน นางบินไปอยู่กะสามี ดำน้ำอยู่ฮาวายแล้ว
เลยอดเรียนเป็นคอร์สกะพี่ที่รู้จัก😥😥
.
ว่าไปนั่น เราชอบตอนนั้นมาก
มันเปิดโลกจริง แบบ Another World 💕💕
เห็นดอกไม้ทะเลไหวๆ หรือปลาที่ว่ายแบบนัลลั้กๆ🐟🐠
.
ตัดภาพมา
หลังจากเลือกวันหยุดยาวได้แล้ว
และวันหยุดตรงกัน เลยโอนเงิน
เรากะเพื่อนโอนไปคนละ 13,000 ค่ะ 😳😳😳

ทำไม 9,000 เด้งไป 13,000 ใช่มั้ยคะ?
ในใจนี่…กุโดนหลอกขายตรง หรือ กุตกเลข วะ?
ไม่ได้โดนหลอกนะคะ เพราะว่า
เราลืมคิดถึงค่าที่พักค่ะ 555
.
จริงๆบางโรงเรียน เค้าจะให้เรียนในสระ ที่ กทม. ก่อน แล้วค่อยไปสอบที่ทะเล
ก็จะไม่มีค่าที่พักเพิ่มมาแบบเราค่ะ
ที่สอบฮิตๆ ก็จะมีเกาะเต่า กะเกาะแสมสาร
.
แต่เรากะเพื่อนคิดว่า
เฮ้ยยย ไปทั้งที เรียนที่เกาะเต่าเลยสิ
เรียนสระทำไม? วู้ววววว
ถือโอกาสเที่ยวไปด้วยเลยไง?
เพื่อนสาวนี่ก็เห็นดีเห็นงาม ไม่เคยขัด
เหมือนยามชวนไปช้อปปิ้ง
แล้วชวนกันล้มละลายยังไงยังงั้น
.
ที่พักตอนที่เรียนในคอร์ส เราเลือกคืนละ 900
(มีหลายราคา เช่น 400, 500 และ 1,200)
เลือกแบบกลางๆไป
เพราะอันถูกสุดคือ ห้องพัดลมค่ะ
คุณก็รู้อากาศประเทศไทย😵😵
.
ทีนี้ คอร์สที่เราเลือกเนี่ย มัน 4 วัน 3 คืน
เรียน 2 วันครึ่ง ออกทะเล 1 วันครึ่ง
ค่าที่พักมันเลยเป็น 900 x 3 = 2,700
แล้วความง่าวเล็กน้อยของเราคือ
เราเลือกบินไป-บินกลับค่ะ
.
ถ้าไม่ใช่สายดำน้ำ
การขึ้นเครื่องบินเนี่ย จะทำได้หลังจากดำน้ำ
ประมาณ 18 ชั่วโมง เป็นอย่างน้อย
เพื่อให้ร่างกายปรับความดัน และ
ปริมาณก๊าซในร่างกายก่อน
ไม่อย่างนั้น อาจจะอันตราย และไม่สบายได้ค่ะ
.
ค่ะ… เราเลยต้องนอนเพิ่มอีกหนึ่งคืน
ขึ้นเครื่องกลับคืนที่เรียนเสร็จเลยไม่ได้
เรทที่พัก ที่อยู่นอกคอร์สเรียน คือ 1,500 ค่ะ
รวม คือ 9,000 + 2,700 + 1,500 = 13,200!!
.
เพื่อนสายดำน้ำเราก็ด่า ยิ้มววววววว
ทำไมไม่ไปรถทัวร์ เดี๋ยวนี้เค้ามีแบบไฮโซ
นอนยาวๆไปเลย ดีมากเลยนะ!
ไอ้เราตอนนั้น กลัวปวดหลังค่ะ
เลยเลือกนั่งเครื่องบิน
.
ความจั้ดง่าวยังไม่จบค่ะ
เอ้ย! หลังจากนี้ขอเปลี่ยนคำเป็น ค่าซื้อประสบการณ์
เพื่อความสบายใจของผู้เสียหาย
(ใคร? ฉันนะสิ ฉันนะสิ!)
เราเลือกไปช่วงหยุดยาว
ราคาตั๋วเครื่องบิน + เรือข้ามเกาะ
เลยพุ่งทะยานเป็น 5,900 บาท!
.
โซว้าว มากค่ะ 😲😲😲
ความหน้ามืด ของ ผญ 2 คน
ก่อนเปิดทริป คือ คนละ 19,100 บาท !!
อห พวกบินไปญี่ปุ่นได้แล้ว
ทำอะไรกันลงไปปปปปปป 🤣🤣🤣
---
ก่อนไปต่อตอนที่ 2 ถ้าใครชอบอ่าน หรือถูกจริตการเขียนแบบนี้
เราขอเสนอขายเพจตัวเอง เป็นเพจเที่ยวที่ตัวอักษรเยอะมาก
เหมาะแก่การหาอะไรอ่านช่วงนี้ เวลาเจอข่าวแล้วปวดหัว
ปกติไม่ได้เขียนแนวดราม่าเลย เจอเหตุการณ์นี้แหละ!
หรือมาเม้ามอยเรื่องเที่ยวตามประเทศหรือสถานที่ต่างๆที่เคยไปกันได้ค่ะ มีให้อ่านมากกว่า 50 ตอนเลยนะ!
FB: Run away with me
ชื่อสินค้า:   ดำน้ำเกาะเต่า
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่