ทริปพาแม่เที่ยวกรุงโซล แบบลำพังๆ ทำยังไง

คือ เรากำลังจะจองตั๋วไปเกาหลีใต้ ไปกับคุณแม่ (อายุ 75 ปี) และหลานสาว และเรา (เป็น3สาว) 
** บอกไว้ก่อน เราเป็นคนชอบประเทศเกาหลีมากกก แล้วเราเดินทางไปเที่ยวเอง พาเพื่อนเที่ยวด้วย ปีละ1-2 ครั้ง ทุกปีคะ แต่ครั้งนี้ไม่เหมือนทุกครี่งเนื่องจากคุณแม่อยากไป อยากให้เราพาไป และไม่ไปกับทัวร์นะ แล้วคุณแม่ไม่ค่อยแข็งแรง ก็คือตามอายุคะ แถมเป็นเบาหวาน แต่เราคิดว่าพกยาไปให้แม่ได้ (ยาฉีด) และเนื่องจากทริปนี้ คือคุณแม่ มันทำให้เรากังวลเรื่องต่อไปนี้คะ 
1  เราจองตั๋วแอร์เอเชีย ไปช่วงเดือน เมษายน ของปีหน้า ซากุระอะคะ คิดว่าน่าจะปลอดจากโควิคแล้ว (มั้ย)
2  เราจองที่พักที่เคยไปพักมาแล้ว แถว ม ฮงอิก ซึ่งสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน ทางขึ้น เป็นบันไดเลื่อน ตลอดทางจนถึงด้านบน
3  เรายังไม่สามารถวางแผนการเดินทางได้ เนื่องจาก แม่เดินไกลนานๆไม่น่าไหว และการขึ้นบันได ไม่ได้มากแน่ๆ ดังนั้น
    เราจะหาข้อมูลซับเวย์ที่เที่ยว สถานที่ไหนที่เป็นบันไดเลื่อน หรือมีลิฟท์คนพิการ คนชรา ได้อะคะ 
    **ตรงนี้ เราไม่ถนัดขึ้นรถเมล์เลยนะ ที่ผ่านๆมา เราใช้ทีมันนี่ เดินทางใต้ดินตลอด ยกเว้นถ้าจะไปต่างจังหวัดนะคะ
4  เราอยากรู้ว่า ที่เกาหลี การพาคนแก่เดินทาง นั่งวิวแชร์แล้วเข็นไปจะสะดวกมั้ย ที่โซล เค้ามีให้เช่ามั้ย
5  แนะนำที่แที่ยวสำหรับผู้สูงวัยให้หน่อยก็ดีนะคะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่