แชร์ไอเดีย การจัดสวน Indoor ในตัวบ้านครับ จัดสนุก เลือกต้นไม้เพลินๆ

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า ต้นไม้ที่เราเลือกนั้น โดยปกติแล้ว

เค้าไม่ได้ถูกเลี้ยงใน Indoor นะครับ แต่เป็นไม้ที่สามารถเลี้ยงใน Indoor ได้

ดังนั้น เราต้องปรับสภาพบ้านของเรา ให้สามารถเลี้ยงต้นไม้ได้
1. เมื่อได้ต้นไม้มา
เราไม่ควรนำไม้เข้าไปเลี้ยงในบ้านทันทีนะครับ ผมจะเลี้ยงนอกบ้านในโรงรถ 1-2 วันให้เค้าได้ปรับสภาพก่อน หลังจากนั้นจะเปลี่ยนวัสดุปลูกทุกต้น

2. วัสดุปลูก
ก่อนเอาเข้าบ้าน ต้องเลือกวัสดุปลูกที่ระบายน้ำได้ดี เช่น กาบมะพร้าวทีผ่านการแช่น้ำและตากแห้งแล้ว ถ้าใช้หินภูเขาไฟหรือป๊อบเปอร์แทนกาบมะพร้าวก็จะดีมากๆ ครับ ส่วนผสมอื่นก็จะมีเพอร์ไร ผสมดินใบก้ามปูอีกนิด จะทำให้น้ำไหลผ่านไม่ขังแฉะจนรากเน่า โรยสตาร์เกิลจี ใส่ปุ๋ยละลายช้าสูตรเสมอไว้ในกระถางนิดหน่อย

3. แสงแดดนั้นสำคัญ
หาสถานที่เลี้ยงให้ไม้โดดแดดรำไรที่ส่องผ่านผ้าม่านมาทุกวันหรือโดนแดดทางอ้อมก็ได้ครับ(สำหรับไม้บางประเภท) ไม้ทุกชนิดต้องการแสง แม้กระทั้งไม้จำพวกพลูด่างเองที่ทนและเลี้ยงง่ายสุดๆ ก็ยังต้องการแสงแดดเพื่อสังเคราะห์แสงบ้างถึงจะโตและงาม

4. ให้ต้นไม้ได้หายใจหน่อย
การระบายอากาศสำหรับต้นไม้สำคัญมากๆ เลือกสถานที่วางให้มีอากาศถ่ายเทตลอด ในกรณีที่ผมไม่มีอยู่บ้าน ที่โถงบันไดผมจะเปิดหน้าต่าง 2 ข้างไว้ตลอดเวลา อากาศจะไหลผ่านโถงบันไดลงมาชั้นล่างของตัวบ้านซึ่งผมจะเปิดพัดลมตั้งพื้นทิ้งไว้ (พัดลมจะตัดการทำงานเอง หลังทำงานผ่านไป 8 ชั่วโมง) และที่ชั้นล่างจะมีพัดลมดูดอากาศดูดออกนอกตัวบ้านอีกที จึงทำให้ในบ้านมีอากาศไหลเวียนตลอด (ทำระบบระบายอากาศให้แมว ได้ 2 ต่อเลยครับ 5555)

5. การให้น้ำ
เนื่องจากสภาพอากาศภายนอกของแต่ละวันไม่เหมือนกัน ต้นไม้แต่ละต้นก็ดูดน้ำต่างกัน ดังนั้นเราจะกำหนดวันรดน้ำตายตัวไม่ได้นะครับ ผมจะใช้วิธีการสังเกตดูใบว่าเหี่ยว ไม่แข็งหรือเปล่า น้ำหนักของกระถางเบาลงเยอะรึเปล่า หรือใช้วิธีจิ้มนิ้วมือสัมผัสวัสดุปลูกในกระถางก็ได้ครับ กดไปให้นิ้วจมเลย ถ้าแห้งหรือเกือบแห้งแล้วก็รดได้ครับ

6.การบำรุงและดูแล
หมั่นสังเกตต้นไม้ ว่ามีอะไรผิดปกติรึเปล่า พอต้นไม้แข็งแรง ผมจะรดน้ำที่ผสมแคปแทน เพื่อป้องกันและกำจัดเชื้อราเป็นระยะๆ สลับกับที่รดด้วยน้ำธรรมดาครับ พร้อมกับให้ปุ๋ยฉีดพ่นทางใบบ้าง

เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้ว ผมก็จัดไป 4 มุมเน้นๆ เลยครับ เพลินมาก 55555

มุมโถงบันได

โดยปกติแล้วที่โถงบันได จะมีแค่ต้นไม้บนชั้นลอย และต้นกวักมรกตทางซ้ายมือ บนเก้าอี้เท่านั้นนะครับ
ต้นที่เหลือจะไปอยู่ริมหน้าต่างบานใหญ่ชั้น 1
แต่ถ้าใครมีโถงบันไดที่มีสภาพเหมาะสมที่จะเลี้ยงต้นไม้ได้ ก็สามารถใช้รูปนี้เป็นไอเดียร์ได้ครับ

มุมหน้าต่างบานใหญ่ชั้นล่าง

เป็นมุมที่โดดแสงแดดช่วงเช้าทุกวัน
ผมจะหาชั้นหลายๆ รูปแบบมาวางเล่นระดับกัน ใช้ไม้จริงมาเคลือบสีให้ลายไม้เข้มขึ้นบ้าง ใช้สีเหลืองตัดบ้าง
เพื่อเพิ่มมิติและให้เข้ากับตัวบ้านที่ออกแบบเป็นโทนสีเหลือง

มุมโรงรถ
เพราะเคยเห็นการจัดรูปแบบของชั้น 6 เหลี่ยมทำนองนี้ ใน IG ชาวต่างชาติ
ผมจึงไปหาชั้นวาง 6 เหลี่ยมที่ตลาดต้นไม้ มาดัดเแปลงอีกที
เลือกซื้อชั้นหลายๆ อันมาประกอบกัน และตัดชั้นวางตรงกลางออกเป็นบางชั้นเพื่อให้วางต้นไม้ได้
จากนั้นก็เคลือบสีไม้ให้ลายและเนื้อไม้เข็มขึ้นครับ

มุมหน้าบ้าน

เลือกใช้ไม้ที่ทนแดด ทนฝนครับ สรุปไปจบที่ไผ่เงินและต้นกระบองเพชร (อิชินอป)
ที่ผมเคยโยนหน่อทิ้งไว้ในกระกาง โดยแดดร้อย ฝนล้าน 55555
ไม่ได้ดูแลเลยครับ เค้ากลับแตกหน่อจนกระถางจะแตก แล้วยังออกดอกแข่งกันให้ชมอีก

มาที่มุม สุดท้ายครับ
เจ้าของบ้านทั้ง 2 ครับ สั่งผมไปซื้อต้นไม้ไม่หยุดเลย
พอเราจัดให้เสร็จก็ นอนตีพุง สบายใจเลยครับ 55555

หวังว่าการจัดสวน Indoor ทั้งหมดของบ้านผมนี้
จะเป็นไอเดียให้หลายๆ คนที่กำลังจะจัดสวนนะครับ

ปล. ผมโชคดีที่แมว 2 ตัวทีผมเลี้ยง สอนง่ายครับ เค้าไม่ไปยุ่งหรือทำลายต้นไม้เลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่