Vegas Pro 17 import ไฟล์ แล้ววีดีโอเป็นแนวตั้ง แก้อย่างไรดี

Vegas Pro 17 ผม import video เข้ามา ซึ่งเป็นวีดีโอที่ผมอัดคลิปใน iPhone ไว้ แต่พอดูในโปรแกรม มันกลับเป็นแนวตั้ง

ทั้งๆที่เวลาดูนอกโปรแกรม มันก็เป็นแนวนอน 

ทำอย่างไรดีครับ ลองหาวิธีเบื้องต้นดูแล้ว โดยการปรับขนาดของวีดีโอใน Track Motion แต่มันก็ค้างเวลาปรับครับ ทำให้ต้องกด End Task ใน Task Manager อย่างเดียวเลย

เป็นปัญหาสำหรับผมมาก ซึ่งก่อนหน้านี้ตัดต่อไปแล้ว 3คลิปไม่มีปัญหา เพิ่งมาเป็นคลิปที่กำลังจะตัดต่อถัดไปนี่แหละ แล้วก็เป็นกันหมดเลย (แต่พอลอง import อันเก่าดู ก็ยังเป็นแนวนอนปกตินะ)

รูปตัวอย่างครับ ไฟล์ ซ้ายสุด กับขวาสุด ที่เป็นปัญหา

ป.ล. ไม่เอาพวกพลิกวีดีโอออนไลน์นะครับ ผมอยากได้พลิกวีดีโอโดยที่ความละเอียดเท่าเดิม ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่