จัดฟันมา 7 ปี ยังไม่ได้ถอดเครื่องมือ!!!!!

ใช่ครับ ตามหัวข้อกระทู้เลย คือผมจัดฟันกับคลินิกแห่งหนึ่งใน จ.เชียงราย มาเกือบ 7ปีแล้วครับ (สิงหา 2563 นี้ก็จะครบ 7 ปี)ซึ่งตอนที่ผมเข้าไปปรึกษากับหมอ หมอได้ประเมินระยะเวลาการรักษาเพียงแค่ 2 ปี มันน่าแปลกนะครับ ทั้งๆ ที่ผมไปคลินิกเพื่อเปลี่ยนเครื่องมือทุกเดือนๆ ตั้งแต่จัดฟันครั้งแรก 1ปีแรกก็โอเคนะครับ เห็นความเปลี่ยนแปลงของการเคลื่อนตัวของฟันชัดเจนดี แต่พอเข้าปีที่ 2 เหมือนไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลง จนตอนนี้ผมมีปัญหาเหงือกร่นอย่างหนักเลย ผมเคยถามหมอไปครั้งนึงว่า 
ผม : หมอครับ ตอนนี้ผ่านมา 2 ปีกว่าแล้ว ทำไมช่องว่างตรงที่ถอนถึงยังไม่ชิดกันครับ
หมอ : ก็หมอไม่ได้บอกว่าจะจัดเสร็จภายใน 2 ปี หนิคะ
ผม : #@%%#^&#*(#^^#%)_$& (ตอบแบบกวนตีนมาก)
แต่ผมก็พยายามอดทนอยู่ที่เดิมต่อไป คือไม่อยากจะคิดไรมาก อย่างช้าสุดๆ ก็คง 4 ปี ไม่เกินนี้หรอกมั้ง แต่ที่ไหนได้ จะครบ 7 ปีละครับ ค่าเปลี่ยนเครื่องมือก็ยังต้องจ่ายตลอด เดือนละ 1200 บาท ลองคิดคร่าวๆ ว่าเริ่มเข้าปีที่ 3 (เดือนที่25) ผมจ่าย 1200/เดือน ซึ่งมันเลยระยะเวลาการรักษามาแล้ว มาถึงตอนนี้ก็ 58 เดือน 1200*58 = 69,600 บาทmad เพื่อนๆ คิดว่ามันเกินไปไหมครับ??? ที่ผมอยากรู้ก็คือ
1. เรามีสิทธิเรียกร้องให้ทางคลินิกรับผิดชอบอะไรได้บ้าง
2. ถ้าคลินิกปัดความรับผิดชอบ เราจะมีวิธีแก้ไขปัญหานี้อย่างไร
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับผม ยิ้ม)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่