พ่อไม่ฟังใคร ชอบประชด และบอกว่าจะตัดพ่อตัดลูกค่ะ

เกริ่นก่อนนะคะว่าเราเรียกตากับยายว่า พ่อแม่ ^^ 
เราอายุ 20 ต้นๆ เกิดมาอยู่กับตายาย ซึ่งก็ทะเลาะกันบ่อยตั้งแต่เด็กๆ
 แต่เค้ารักกันนะคะ555 เค้าเป็นห่วงกัน แค่ชอบทะเลาะกันบ่อยๆ

คุณพ่อเป็นคนอารมณ์ร้อน เวลาดีก็ดีมากๆ แต่เป็นคนไม่ฟังใคร และมองโลกในแง่ร้ายมากๆ
 แล้วเค้าก็ไม่ชอบฝั่งญาติแม่ค่ะ(ทั้งๆที่อยู่บ้านเดียวกัน และพ่อเราไม่เคยช่วยออกค่าใช้จ่ายในบ้าน) 
เวลาแม่ไปนั่งคุยกับพี่น้องแม่ พ่อจะโมโห แล้วมาด่าแม่กับพี่น้องแม่ให้เราฟังค่ะ

เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เราจำความได้ เราโดนใส่พลังลบมาตลอด 
พ่อพยายามด่าคนอีกฝั่งที่เราฟังให้เราฟังเสมอ เราไม่รู้ว่าอดีตเค้ามีปัญหาอะไรกัน 
แต่เรารู้สึกรับมานานมากๆ พ่อแม่ทะเลาะกันตลอดทั้งๆที่ก็แก่กันมากแล้ว 
(ช่วงเวลาดีๆก็มีนะคะ แต่เวลาทะเลาะ เราจะเป็นคนรับทั้งหมด)

ปัจจุบันเราทำงานจนเก็บเงินสร้างบ้านอีกหลัง เพื่อให้ครอบครัวเราอยู่แยกออกมา 
พ่อจะได้ไม่ต้องด่าครอบครัวแม่ให้เราฟังอีก แต่สุดท้ายก็ยังด่าอยู่

จนวันนี้เราก็อธิบายเหตุผล และสิ่งที่อยู่ในใจเราให้พ่อฟัง โดยการอธิบายดีๆ
แต่พ่อเรากลับตะคอกใส่ แล้วยกเรื่องในอดีตมาพูดทั้งหมด
 (ทั้งๆที่บางเรื่องไม่จริงด้วยซ้ำ พ่อเราคิดเองหมดเลย เค้ามองบ้านนั้นร้ายมากๆ ทั้งๆที่บางเรื่องเรารู้ว่ามันไม่จริงอย่างที่พ่อพูด)

สุดท้ายเค้าก็มองว่าฝั่งแม่ สั่งให้เรามาพูดกับพ่อ ทั้งๆที่จริงๆเราพูดเองค่ะ เพราะเราอยากลองอธิบายให้เค้าฟัง สรุปเค้าก็ไม่ฟัง
แล้วเค้าก็บอกว่า “งั้นตัดพ่อตัดลูกไปเลย ลูกจะฆ่าพ่อแล้วใช่ไหม เค้าจะไม่อยู่บ้านนี้แล้ว บอกว่าจะไปอยู่ต่างจังหวัด” 
(ซึ่งตั้งแต่เด็ก เค้าประชดเรามาตลอด ว่าจะหนีออกจากบ้าน แต่ไม่เคยไปจริงๆ)

ตอนนี้เราคิดว่าเดี๋ยวเค้าก็น่าจะหายมั้งคะ วันนี้คงได้แต่พิมพ์ระบาย สุดท้ายก็คงเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆอยู่ดี
 เอาจริงๆเราพยายามมากที่จะทำให้ครอบครัวมีความสุข แต่ชีวิตก็คงเป็นแบบนี้แหละค่ะ มีสุขบ้างทุกข์บ้าง 
สรุปวันนี้เราพิมพ์ไปแล้วเราก็คิดไปด้วย ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ555 โอ้ย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่