สอบถามคนรักต้นไม้ค่ะ มีใครรู้จักชื่อต้นไม้ชนิดนี้บ้างคะ

พอดีจะว่าจะซื้อต้นไม้มาปลูกสักต้นค่ะ อยากได้ต้นไม้พันธุ์เดียวกับที่เคยขึ้นแถวบ้านในวัยเด็กค่ะ มันถูกโค่นไปนานมากแล้ว และเราไม่เคยรู้ชื่อมันเลยค่ะ

จำได้แค่ว่า มันเป็นไม้ยืนต้นขนาดกลางค่อนใหญ่

ใบมีลักษณะ กลมรี สีเขียว ขนาดเล็ก
เรียงกันเป็นแพ 2 ข้าง ตลอดแนว ซ้าย-ขวา บนก้านเดียวกัน จับดูจะรู้สึกนุ่ม

ดอกมีสีขาวอมชมพู บานช่วงเดือน กุมภา-มีนา ดูแล้วสวยมาก

ผลเป็นฝักยาวรี มีขนาดไม่ใหญ่มาก

มีใครพอรู้จักบ้างไหมคะ รบกวนช่วยตอบทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่