วานดู พืช สัตว์ ในบ้านให้หน่อยครับ อยากทราบว่าคืออะไรครับ ?

วันนี้ลงมาเดินในบ้าน 30 นาที ได้เห็นพืช สัตว์ ที่ไม่รู้จักชื่อ แต่ก็อยู่ร่วมกันในบ้านน้อย ๆ หลังนี้

เลยอยากถามผู้รู้ด้านต้นไม้และสัตว์ว่า สิ่งมีชีวิตเหล่านี้คืออะไรครับ

1. เป็นต้นไม้เล็ก ๆ สูงสัก 40 ซม. อยู่ใต้ต้นเฟื่องฟ้าสาวิตรี
ดอกเขาจะเป็นช่อ ดูคล้ายราชาวดีบ้าง แต่คงไม่ใช่ มีท่านใดพอทราบว่าคือต้นอะไรครับ

2. เป็นพืชคลุมดิน เกิดเอง คล้ายต้นตีนตุ๊กแก แต่ทำไมมาคลุมดิน มีดอกขาวเล็ก ๆ ครับ ต้นอะไรครับ

3. ต้นนี้ก็เกิดเอง ดอกเป็นช่อชี้พุ่งออกไป เหมือนเวลาดอกสุกสีน้ำตาล จะว่าสวยก็คงไม่สวยเท่าไร ต้นอะไรครับ

4. ต้นนี้ก็ขึ้นเอง น่าจะกลุ่มวัชพืช แต่มีดอกตุ้มขาวบ้างม่วงบ้าง พอดูจุ๋มจิ๋ม ต้นอะไรครับ

5. สุดท้ายเป็นสัตว์ ยาวนิ้วนึง พอเอาไม้เขี่ยเขาจะงอตัว สีด้านบนเข้ากว่าด้านล่าง ทาก หรือปลิงครับ
ถ้าทากเป็นแบบเดียวกับที่ภูกระดึงไหม เป็นอันตรายต่อน้องหมาไหม ถ้าจะกำจัดทำอย่างไรครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่