ทำ "คุกกี้คลีน" ง่ายๆ ด้วยหม้อทอดไร้น้ำมัน ใช้สวนผสมหลักไม่กี่อย่าง

สวัสดีค่ะ วันนี้มาชวนเพื่อนๆ ทำขนมเพื่อสุขภาพกันค่ะ โดยวันนี้ขอนำเสนอเมนู "คุกกี้คลีน" โดยใช้หม้อทอดไร้น้ำมันค่ะ (อบด้วยเตาอบได้เช่นกัน) สูตรนี้ใช้ส่วนผสมหลักๆ แค่ 3-4 อย่างเท่านั้นค่ะ คือ ข้าวโอ๊ต โยเกิร์ต กล้วยหอม เท่านั้น ส่วนผสมอื่นๆ จะใส่เพิ่มความนัว หรือ จะไม่ใส่ก็ได้ค่ะ เราไปดูส่วนประกอบ และวิธีทำกันค่ะ ส่วนผสม 
1. แป้งข้าวโอ๊ต 1 ถ้วยตวง (เอาข้าวโอ๊ตมาปั่น ได้แป้งข้าวโอ๊ต)
2. ข้าวโอ๊ต 1/2 ถ้วยตวง
3. กล้วยหอมสุก 1 ผล
4. โยเกิร์ตรสธรรมชาติ 2 ช้อนโต๊ะ
5. น้ำผึ้ง 1-2 ช้อนโต๊ะ (หรือใส่สารให้ความหวาน) จะไม่ใส่เลยก็ได้ค่ะ 
6. กลิ่นวนิลา 1 ช้อนชา
7. อินทผลัมหั่น ตามชอบ
8. เม็ดมะม่วงหิมพานต์ ตามชอบ
9. แฟล็กซ์ซีด (flexseed) 1-2 ช้อนโต๊ะ (ตำๆ ให้เมล็ดแตกก่อนใส่)
VDO วิธีทำ 
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
วิธีทำ 
1. บดกล้วยให้ละเอียด ใส่โยเกิรต์ น้ำผึ้ง กลิ่นวนิลา ผสมให้เข้ากัน

2. ใส่แป้งข้าวโอ๊ต ผสมให้เข้ากัน ใส่ข้าวโอ๊ตตาม ผสมให้เข้ากัน หลังจากนั้น ใส่อินผลัม เม็ดมะม่วงอบ และเมล็ดแฟล็กซ์ คลุกเคล้าให้เข้ากัน เนื้อสัมผัสจะข้นเหนียว ไม่แฉะ 

3. ตัดกระดาษใช้อบขนมรองจาน นำแป้งคุกกี้ที่ผสมเสร็จตักแบ่งเป็นก้อนๆ เราทำก้อนใหญ่ได้ 4 ก้อน เสร็จแล้วใล้ส้อมกดๆ ให้แบนๆ จะได้สุกง่าย

4. นำเข้าหม้อทอดไร้น้ำมัน เราตั้งอุณหภูมิ 160 องศา นาน 15 นาที  
เท่านี้เราก็จะได้คุกกี้คลีนๆ ไว้ทาน เราชอบทำไว้ทานตอนเช้าค่ะ พกออกไปทานเป็นอาหารเช้าได้ในวันทำงาน

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะคะ 

โพสต์อื่นๆ เกี่ยวกับอาหารคลีนที่เคยโพสต์ไว้

https://pantip.com/topic/39846427
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่