ซื้อที่ดินแต่เจ้าของที่ดินเก่าไม่ย้ายออก

สวัสดีค่ะพี่ๆวันนี้หนูขอปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาที่หน่อยนะคะรบกวนพี่ๆที่มีความรู้ทางด้านนี้ช่วยหนูด้วยน๊าา

คือหนูซื้อที่ดินต่อจากญาติเนื่องจากเขาต้องการใช้เงินเลยเอามาขายให้หนูเมื่อปี2557แล้วไปทำการโอนที่ดินโดยเจ้าหน้าที่ทำเป็นหนังสือสัญญาให้ที่ดินให้หนูค่ะในสัญญาระบุว่า
"ให้ที่ดินไม่มีสิ่งปลูกสร้าง อยู่ในเขตเทศบาล"

แต่ที่ดินที่หนูซื้อเขามีบ้านนะคะและเป็นบ้านในโครงการเอื้ออาทร พระราชทาน เทศบาลเป็นคนมาสร้างให้เจ้าของที่คนเก่าค่ะ

หลังจากที่หนูซื้อที่ดินผืนนั้นมาเป็นเวลา6ปีเจ้าของที่คนเก่าเขาก็ไม่ยอมย้ายออกไปไหนค่ะ....โดยเขาบอกหนูว่าเขามีสิทธิ์อยุ่ได้เพราะเขามีบ้านและบ้านเป็นสิทธิของเขาบ้านเอื้ออาทรใครก็มาทำอะไรเขาไม่ได้และเมื่อเขาอยุ่ครบ10เขาก็จะไปแจ้งเอาที่ดินเขาคืนค่ะ....แล้วแบบนี้หนูต้องทำยังไงค่ะหนูไม่สามารถใช้ประโยชน์จากที่ดินที่หนูซื้อมาได้เลยและยังเสียเงินให้เขาไปฟรีๆอีกค่ะ

ขอรบกวนช่วยแนะนำหนูด้วยนะคะว่าหนูสมควรทำอย่างไรดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่