High-rise Condo VS Low-rise Condo

กระทู้สนทนา
คอนโดมิเนียม แบ่งตามประเภทอาคารจะแบ่งหลักๆเป็น 2 แบบ

1. High-rise Condo คือ คอนโดตึกสูง หลายคนสงสัยว่าแล้วต้องสูงเท่าไร 23 เมตร ครับ ถ้าคอนโดที่สูงกว่า 23 เมตร จะเรียกว่า High-rise Condo ปัจจุบันบางโครงการสร้างกันสูงถึง 50ชั้น+ โดยส่วนมาก จะใช้เวลาสร้างประมาณ 30เดือน+-

2. Low-rise Condo คือ คอนโดตึกเตี้ย ความสูงไม่เกิน 23 เมตร ห้ามเกินนะครับ555 บางโครงการอาจจะมีแอบสร้างสิ่งปลูกสร้างถาวร บนพื้นดาดฟ้า ซึ่งในความเป็นจริงก็ผิดกฎหมายถ้าไม่ได้ไปขออนุญาต โดยส่วนมาก จะใช้เวลาสร้างประมาณ 18เดือน+-

หลายคนอาจจะสงสัย แล้วทำไมไม่ทำ High-rise Condo ห้องเยอะกว่า ได้เงินเยอะกว่า
คำตอบ: มีกฎหมายกำหนด การสร้าง ระยะร่น **ความกว้างถนน ความสูงอาคาร ประกอบกัน จึงเป็นกฎหมาย ที่กำหนด ว่า ที่ดินแปลงนั้นๆ สามารถพัฒนาได้เป็นอาคารที่มีความสูงได้เท่าไรครับ ใครอยากทราบรายละเอียด สามารถไปอ่านข้อกฎหมายได้ครับ ส่วนมาก High-rise Condo จะติดถนนใหญ่ Low-rise Condo อยู่ในซอย ครับ

#คอนโดมิเนียมของคนรุ่นใหม่
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่