ผมจะต่อหลังคาโรงครัวเมทัลชีท

ผมพึ่งซื้อบ้านจัดสรร แต่ตั้งใจว่าจะต่อโรงครัวเพิ่มหลังคาเมทัลชีทออกมาจากตัวบ้าน ขนาด ก*ย*ส 2*6*2.5 ม. ซึ่งจะทำเองแต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการคำนวณการรับน้ำหนักโครงสร้างแต่มีความสามารถด้านงานช่าง
ด้านหนึ่งจะฝากกับตัวบ้านซึ่งจะใช้ support รับ 5ชุด ซึ่ง support แต่ละชุดจะไช้น็อตเบอ14 จำนวน 2ตัวกับพุกตะกั่ว หมายความว่าจะใช้น็อตเบอ14 รับน้ำหนักจำนวนทังหมด 10 ชุด อีกด้านจะยืนเสารับ 3 ต้น (พื้นที่ที่ผมซื้อบ้านเป็นภาคไต้และเป็นดินเดิมที่มีแค่การปรับแค่หน้าดินเท่านั้นไม่มีการทรุดตัวของดินและไม่อยู่ไกล้เเหล่น้ำครับ) อยากทราบเสปคของเหล็กที่จะใช้ว่าสามารถรับน้ำหนักได้ไหม หรือควรแก้ส่วนไหนบ้าง ขนาด ก*ย*ส 2*6*2.5 ม.
เสา ขนาด 3*3 นิ้ว จำนวน 3 ต้น หนา 3.2 มิล
คาน ขนาด 3*1.5 นิ้ว จำนวน 2 เส้น หนา 2.3 มิล
จันทัน ขนาด 3*1.5 นิ้ว จำนวน 5 เส้น หนา 2.3 มิล
แปใช้แปสำเร็จ จำนวน 3 เส้น
หลังคามุงเมทัลชีทมีฉนวน
ส่วนรากฐานที่วางเสา 3 ต้น ผมขุดลึก 50 ซม.กว้างยาว 30*30 ซม.แล้วเทด้วยปูนผสมทรายหินลงไป แล้วฝั่งสตัทเสตนเลทลงไปในปูนแต่ให้เพลทเหล็กลอยใว้สำหรับเชื่อมวางเสา

รบกวนสอบถามผู้รู้และมีประสบการหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่