เราต้องย้ายศาสนาเพราะแต่งงาน ต้องเตรียมตัวอย่างไร??

ตามหัวข้อเรื่องเลยค่ะ คือ เราต้องแต่งงานแล้วแฟนเราเป็นคนอิสลาม เราต้องย้ายศาสนาค่ะ ทางครอบครัวก็ไม่ได้ติดขัดอะไรเรื่องนี้อยู่แล้ว ทางฝั่งนู้นก็ไม่ได้บังคับเราด้วย แต่ที่เราเปลี่ยนเพราะรู้สึกที่อยากจะเข้าศาสนานี้ค่ะ เพราะระหว่างที่ได้คบหาดูใจกันมาหลายปี เราใช้ชีวิตเป็นเหมือนชาวมุสลิมทั่วไป ทั้งการถือศีล เพราะแฟนเราเป็นคนตุรกีค่ะ เขามาอยู่ไทยเวลาเขาทำกิจกรรมทางศาสนาเราก็จะทำไปด้วย ช่วงแรกๆเราก็ไม่ได้ทำนะคะ แต่นานๆไปเรารู้สึกว่าเป็นอะไรที่สวยงาน (สำหรับเรานะ) และมันมีอะไรหลายๆอย่างอีกเยอะ แต่เราไม่ได้ใส่ฮิญาบนะคะ เพราะเราคิดว่าเราไม่ได้เปลี่ยนศาสนาแบบเต็มตัว
แฟนเราขอแต่งงานค่ะ วางแผนกันแล้วอยู่ๆเขาก็ถามเรื่องนี้ เราเลยตัดสินใจถามทางครอบครัวเราก่อนว่าโอเคไหม ทางครอบครัวเราไม่ได้ติดขัดเรื่องนี้เลยค่ะ เลยอยากถามเพื่อนๆถึงการเตรียมตัวเข้าเป็นชาวมุสลิมต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างค่ะ ถึงจะถูกต้องและดีงามตามศาสนา
หากใช้ภาษาที่ผิดไปขออภัยด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่