บ้านในยุคโควิด19 ทำบ้านน็อคดาวน์ 2563

กระทู้สนทนา
ก่อนอื่นต้องขออนุญาตออกตัวว่าเป็นครั้งแรกกับการเขียนกระทู้ (หลังจากชอบเข้ามาอ่านตลอดหลายปี)
อยากแบ่งปัน แลกเปลี่ยน และความภูมิใจของเด็กผู้หญิงตัวน้อยๆ กับที่แปลงน้อยๆของย่ากับปู่(ซึ่งย่าหนีไปบนท้องฟ้าแล้ว ทิ้งปู่จอมซ่าวัย 85 ไว้)
เดิมทีที่แห่งนี้เป็นดินแดนแห่งรัก แต่ถูกทิ้งร้างมาเกือบ 30 ปี จนใครไม่รู้เอาของมากอง เอาดินแปลกๆมาใส่
โจทย์ครั้งนี้ ปู่จอมซ่าได้ให้มา คือปลูกยังไงก็ได้ ให้ฉันได้กลับมาอยู่ที่เดิม ที่ดินแดนแห่งรักนี้ ก่อนฉันตาย ...
ท้ายๆจะสรุปค่าใช้จ่ายต่างๆนะคะ ว่าบ้าน=บาน แบบคนอื่นว่าไว้ไหม 

สิ่งแรกเริ่มเลย ปรับที่ก่อนยังไงก็ปรับที่ก่อน ที่ดินมีเนื้อที่ประมาณ 19 ตร.ว ก็หาดินมาลงช่วงต้นเดือนพฤษภาคม 
คราวๆ ถมไป 5 คันหกล้อ และเอารถมาบดอัด เป็นไปตามภาพ… (ย้อนกลับได้จะถมเพิ่มให้สูงขึ้นอีก) 
ไม่ต้องห่วงนะคะ หลานสาวทำเอง คิดเอง แบบว่าผู้หญิงตัวน้อยๆลุยเอง ✌️  ส่วนปู่จอมซ่า ไม่มามองเลย บอกว่าเสร็จถึงจะดูทีเดียว 555

ดินพร้อมแล้ว ส่วนต่อมาก็คิดถึงตัวบ้าน ด้วยงบประมาณและเวลา เปิดไปเรื่อยเปื่อย จนมาเจอบ้านน็อคดาวน์
จัดโปรน้องโควิด 19 ขนาด 3x6 เมตร ได้ราคามาสวยงาม… ตกลงมัดจำเรียบร้อย แต่ไม่เอาห้องน้ำ
เพราะคิดว่าพื้นที่ด้านในจะแคบเกินไป จะสร้างห้องน้ำเอง (นั่น…ทำเก่งอีก…) 

ได้แบบบ้านแล้ว ก็ปรับฐาน เนื่องจากไม่ได้รวมไว้ เราก็จัดฐาน (นึกว่าทำพื้นถนน)

เรียบร้อย ผ่านไป 7 วัน ทางบริษัทนัดส่งมอบบ้าน มาตั้งที่พื้นน้อยดินแดนแห่งรัก (ค่าบ้านไม่รวมขนส่ง)

บ้านมาแล้ว โจทย์ต่อมา ทำไรต่อดี ลุยต่อ ฮึบๆ ไฟจ้าาา ไฟจ๋าาา
ปัญหาต่อมา ไฟไม่มีเสา ดึงข้ามบ้านผ่านหลังคาก็ยาก ดวงดี… มองไปด้านหลังตั้งเสาได้ มีเสาจั้มไฟมาได้ 
จัดไป ขอบคุณพี่ๆไฟฟ้ามาช่วยดูแล และสำคัญน้องโควิด19 ทำให้เสียแต่แค่มิเตอร์ไฟฟ้า 700 กว่าบาท 
แต่อันนี้ถือเป็นงบที่งอกมาแบบไม่ได้ตั้งตัว(ค่าเสาพร้อมติดตั้ง)

เสาไฟมาแล้ว เดินสายแล้ว ช่างก็ขอเบิกค่าทำร่องน้ำพร้อมอุปกรณ์ นี้ก็เป็นอีกหนึ่งค่าใช้จ่ายที่มาปลูกบ้านทีหลังเขา
ก็ต้องเว้นร่องน้ำ ให้บ้านคนอื่นด้วยนะคะ ก็เลยบอกช่าง ทำง่ายๆเอาเสาปูนฝัง แผ่นสำเร็จกั้น ที่เหลือว่ากันอีกที 🙈😬

เสร็จแล้วร่องน้ำ ถึงคราวห้องน้ำ อันนี้ได้ขนาดประมาณ 2x3 เมตร ด้วยขนาดพื้นที่จำกัดและมุมประตูต่างๆ
ก็คิดว่าปู่จอมซ่าไม่ต้องเดินไกล … ลงบ้าน เลี้ยวซ้ายนิดหน่อย เจอประตูห้องน้ำ ตอนนี้ก็ได้โครงแลิว เดี๋ยวจะอัพเดทต่อนะคะ 
สุขภัณฑ์ซื้อเอง เลือกเอง ตามใจคนทำ ไม่ได้ปรึกษาคนอยู่ 555 แต่ทุกอย่างจะจะอำนวยความสะดวกวัยรุ่นอายุ 85 ปีที่สุด…❤️

หลังจากหายไป วันนี้มาอัพเดทความคืบหน้าาหลังจากตกลงวางแบบกับช่างเรียบร้อย
ก็ถึงคราวห้องน้ำหลังน้อย ตั้งใจทำเป็นโทนคล้ายๆบ้านค่ะ เลยขอให้ช่างขัดมันไปเลย(ราคาก็ตามมาด้วยค่ะ)
ช่างก็น่ารักค่ะ แต่ช่วงนี้ฝนตก อุปสรรคก็เยอะหน่อย แต่โชคดีใช้การเหมาค่าแรงค่ะ 

รออีกหน่อยนะคะ ช่างกำลังขัดอยู่เหลือปูกระเบื้องกับติดสุขภัณฑ์คร้าาา

วันนี้ขออัพเดทห้องน้ำนะคะ ออกตัวก่อนว่า เจ้าของกระทู้ทำเอง (หลานสาวตัวน้อยๆ) คิดเอง ความผิดพลาดจึงเกิดอยู่
ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะ ที่สนใจ จริงๆตั้งใจทำเป็นของขวัญให้คุณปู่เห็นปู่บ่นอยากให้ดืนแดนนี้มีบ้าน เลยทำแบบไม่ได้วางแผน
ติดกับช่วงช่วงนี้โควิด หาช่างยากมากค่ะ และงบประมาณที่คิดไว้ เวลาในการไปดู เนื่องจากอยู่คนละจังหวัด 
แต่ยินดีรับฟังและขอให้ดูความตั้งใจจริงๆ และเป็นครั้งแรกที่สร้างบ้านด้วยค่ะ ผิดบ้างถูกบ้าง รบกวนแนะนำกันนะคะ
ถูกหวยงวดหน้า จะนำมาแก้ไขแน่นอนค่ะ ❤️💪🏻 เป็นกำลังใจให้กันนะคะ 

ห้องน้ำตอนนี้ยังรอที่ช่างขัดมัน แห้งค่ะ งบประมาณก็เป็นไปแบบที่ตั้งใจ ตอนแรกตั้งใจจะยกสำเร็จรูปมา
แต่คิดแล้ว อยากลองดูสักครั้ง ก็เป็นแบบที่เห็นค่ะ แบ่งเป็นสองส่วน เหลือติดราว เดินไฟ แล้วก็ปูกระเบื้องขึ้นมาตามผนังสักหน่อยค่ะ
และก็แอบทำรั้วค่ะ แต่รั้วทำเป็นแค่ลวดหนาม คาดหวังว่าจะถูกรางวัลที่ 1 (พลาดไปค่ะ) เลยได้แค่นี้ไปก่อน จะนำต้นไม้มาวางเพิ่มเติมตอนเรียบร้อยค่ะ

อีกนิดเดียวค่ะ เงินในบัญชีก็เหลือนิดเดียวเหมือนกัน 😅😅☺️
เหลือเทปูนปรับพื้นรอบๆ ตกแต่งต้นไม้ เดินน้ำ ติดอ่างล้างมือ และก็จัดการเฟอร์นิเจอร์ด้านในได้แล้วค่ะ
ค่าใช้จ่ายคราวๆ ตอนนี้รวมแล้ว 230,000 บาทค่ะ ครบตามที่ตั้งใจ จริงๆคิดไปก็ภูมิใจนะคะ
ปู่จอมซ่าคงจะชอบใจน่าดูค่ะ ดินแดนแห่งรักของปู่กับย่า (ถ้าคุณปู่ไม่ไหว จะเอากลับมานอนบ้านเดิมและหลานคนนี้จะดูแลอย่างดีค่ะ)
ที่ๆถูกร้างเป็นสามสิบปี มีชีวิตขึ้นมาแล้วค่ะ 😊

ส่วนของห้องนอน ไม่อยากแบ่งห้อง เลยเอาตู้เสื้อผ้ามาแบ่งค่ะ ทำคล้ายๆคอนโด

ส่วนด้านหลังตู้เป็นที่วางทีวี เปิดแอร์ได้ นอนดูกันไปยาวๆ ของในบ้านก็หอบมาจากบ้านเก่าที่พอใช้ได้ค่ะ

มุมโปรดของหลาน นอนยาวๆ ตากแอร์ สบายยยยย 

มุมล้างมือ ติดไว้หน้าห้องน้ำ ยังทำความสะอาดไม่ค่อยเรียบร้อย

ฝั่งของห้องสุขา ติดของไว้นิดหน่อย วางของ 

ฝั่งอาบน้ำ เดี๋ยวติดเครื่องทำน้ำอุ่น ตกแต่งไปเรื่อยๆ

ตอนนี้แล้วเสร็จไปสัก 80% เหลือทำหลังคา รั่วตั้งใจจะทำเป็นรั้วต้นไทรเกาหลี เทปูนที่จอดรถ เก็บรายละเอียดต่างๆ ใกล้แล้ว 💪🏻
ขออนุญาตเขียนค่าใช้จ่าย ณ ตอนนี้ ไว้เลยนะคะ เผื่อใครสนใจอยากทำบ้าน.... แต่ดีที่สุด ลองหาช่างที่ไว้ใจได้ (เรื่องนี้ยากมากค่ะ)
1.ค่าบ้าน+ขนส่ง ประมาณ 130,000 ได้ลดช่วงโควิด 99,000 บาท รวมขนส่งประมาณ 110,000 บาท
2.ถมที่ ปรับดิน ทำร่องน้ำ เทปูนด้านหน้า ของ + รั้วลวดหนาม + ค่าแรง 40,000 บาท
3. ห้องน้ำ ของ+ค่าแรง 50,000 บาท
4. เฟอร์นิเจอร์ + แอร์ +ตู้ +เตียง + ตู้เย็น+ ราวผ้าม่าน +ค่าขนส่งต่างๆ 50,000 บาท 
5. ค่าตั้งเสาไฟฟ้า ติดตั้งไฟ น้ำประปา 15,000 บาท 
รวม 265,000 บาท ขอบคุณพื้นที่เล็กๆที่ทำให้หลานสาวตัวน้อยๆ ได้สานฝันบ้านของปู่กับย่า ❤️ 
บ้าน เท่ากับ บาน ตามที่เขาว่ากันจริงๆค่ะ 😅
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่