กำลังสร้างห้องน้ำแบบแหวกแนว ขอคำแนะนำเรื่องความปลอดภัยครับ

คือผมกำลังจะสร้างห้องน้ำห้องส้วมแบบเพิงหมาแหงน
หลังคาเป็นโครงไม้มุงสังกะสีทำเสร็จไปแล้ว คงเหลืองานเทพื้นคอนกรีตกับก่อผนัง 

ส่วนงานเทพื้นก็ปรับพื้นด้วยหินคลุกแล้วเตรียมเทพื้นพร้อมปูวายเมส หนาซัก 5-6 เซน 

ส่วนงานก่อนผนัง ใช้อิฐบล็อค คิดไว้ว่าจะก่ออิฐขึ้นมาซักห้าแถว แล้วข้างบนขึ้นไปต่อจากนั้น 

ผมจะใช้ไวเมสยึดกับเสา แต่ละต้น แล้วเอาปูนผสมทรายฉาบแล้วขยำ ๆ รวมกับฟางข้าว จากนั้นเอามาแปะ ๆ แขวน ๆ กับไวเมส แปะ ๆ ไปเรื่อย ๆ จนเต็มแผง แผงแล้วก็เอามือฉาบ ๆ เหมือนกับในวีดีโอ สร้างบ้านในป่าที่เห็นในยูทูป 

ผมอยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับว่า มันเป็นไปได้มั้ย แล้วมันจะแตกหักลงมาทับเกิดอันตรายมั้ยครับ 

https://www.youtube.com/watch?v=437kuj9UpqI

หรือว่า ไม่จำเป็นต้องใช้วายเมส ให้ใช้ไม้ลวกมาสาน ๆ มัด ๆ กันตามวีดีโอ แล้วเอาดินผสมฟางข้าวฉาบเอา
จากนั้นค่อยเอาปูนซีเมนต์มาฉาบแล้วเก็บผิวอีกทีด้วยน้ำยาเคลือบA100 เพื่อกันน้ำในห้องน้ำครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สามารถทำได้ค่ะ เพราะใช้วิธีการเดียวกับบ้านดิน แต่สิ่งที่ต้องระวังคือเรื่องความชื้นเพราะความแข็งแรงของผนังก็จะน้อยลงเนื่องจากได้รับความชื้นตลอดเวลา กับเรื่องของใช้เหล็กตะแกรงไวร์เมชเป็นโครงสร้างภายในเนื่องจากวัสดุมีความอ่อนการพยุงตัวจะน้อย ลองใช้ไม้หรือเหล็กแทนเพื่อความแข็งแรง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่