สอบถามค้าบบบ เรื่องใช้น้ำบาดาลปลูกทุเรียน

ขอคำปรึกษาด้วยครับ
😁😁😁
ผมใช้น้ำบาดานรดต้นทุเรียนมาโดยตลอด เป็นสาเหตุที่ทำให้ต้นทุเรียนไม่ค่อยโตหรือ โตช้า หรือตาย เป็นเพราะในน้ำบาดารมีหินปูนมากกว่าน้ำปะปาหรือป่าวครับ
สังเกตุว่าตอนอนุบาลในเข็งโตและแข็งแรงดี(ใช้น้ำปะปา) พอมาลงที่สวนใช้น้ำบาดาน ไม่โตเลยใบเหลือง ค่าphประมาณ 7.6 ค้าบ

ใบจะเหลืองแบบนี้เลยครับ
รบกวนแนะนำด้วยค้าบบ คือมีคนแนะนำว่าต้องมีบ่อพักครับ

ผมใช้ถัง3000ลิตร2ถัง สูบน้ำขึ้นมาพักไว้ก่อนครับ แล้วถึงนำมาใช้ แบบนี้ใช้ได้รึป่าวครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่