ลูกหนูบ้านหล่นจากต้นหัวแตกตาบอดสงสารเลยเลี้ยง สักวันต้องปล่อยเขาเพราะที่ให้ปล่อยตอนโตแต่ไม่รู้จะปล่อยยังไงค่ะ

กระทู้คำถาม
คือเล่นบาสกับน้องในสวนบ้านตัวเอง แล้วเผอิญหันไปเจอตัวไรเล็กๆ
มองใกล้ๆเป็นลูกกระรอก (คิดตอนแรก) เห็นมันหัวแตกเลือดออก 
ด้วยความบ้านเราทั้งบ้านรักสัตว์มากๆ เจอน้อง5ทุ่มจะปล่อยไว้ก็ไม่ได้
เลยไปเปิดร้านอาหารสัตว์(ธุรกิจที่บ้าน)เอานมแพะตอนดึกๆมานั่งป้อนน้อง
อดหลับอดนอนศึกษาวิธีเลี้ยงกระรอก ซื้อไฟ ซื้อถึงน้ำร้อนไฟฟ้า 
ให้นมทุก3ชม. ตี2 ตี5 8โมง 11โมง บ่าย2 5 2ทุ่ม 5ทุ่ม และวนมาตี2
เราทำแบบนี้ทุกวันเลยค่ะเพลียมากๆ แต่เราอยากมห้น้องรอดมากๆ 
จนเข้าวีดที่สองเราเริ่มสังเกตเห็นได้ชัดแล้วว่านี่น่าจะไม่ใช่กระรอก
น้องคือลูกหนูค่ะเริ่มตาตั้งแต่วีคที่2 เราลูบน้องหมันเขี้ยวน้องทุกวัน
พอรู้ว่าเป็นลูกหนูเราร้องไห้หนักมากค่ะ ไม่ได้ร้องไห้ที่เสียใจรังเกียจ
ทำไมไม่ใช่กระรอกอะไรอย่างนี้นะคะ แต่ร้องไห้เพราะเรารู้ลูกหนูบ้านมันมีข้อจำกัด
หลายๆอย่างในการเลี้ยง ทั้งเชื้อโรคฉี่หนู ถึงแม้เราจะเลี้ยงมาสะอาดเท่าไรก็ตาม
และเราร้องไห้เพราะรู้ว่าที่บ้านจะต้องไม่อยากให้เลี้ยงหนูบ้านแน่ๆ
ซึ่งคุณพ่อพอรู้ก็ให้เลี้ยงไปก่อนจนกว่าน้องจะโตค่อยไปปล่อย คุณแม่ก็เช่นกัน
แต่ไม่ให้เลี้ยงในบ้านแน่นอนถ้ามันโตขึ้นด้วยความคุณแม่กลัวหนูและเชื้อโรครวมไปถึงบ้านถูกกัดส่ยไฟบ่อยๆ
เราจึงร้องไห้แบบเป็นชม.เลยกอดมันไปร้องไห้ไปรู้ว่าวันนึงต้องปล่อยมัน
มันรู้สึกเสียใจมากๆค่ะเราประคบประหงมอดหลับอดนอน แต่พอรู้ว่าวันนึงจะต้องปล่อยเขาถ้าโตขึ้น
และก็อดคิดไม่ได้ว่าเขาจะหากินเองยังไงแต่ก็มีหลายคนบอกเขาหากินเองได้ตามสัญชาตญาณ
เราก็ช้ำใจให้กินนมแพะแอปเปิ้ลอโวคาโดกล้วยบลาๆ แล้ววันนึงถ้าปล่อยก็คงต้องไปกระยิ้มกระสนกินสิ่งปฏิกูล
คุ้ยของกินก็กลัวเขาจะหากินไม่เป็นอีก ประเด็นคือที่มันเศร้าและเครียดมากๆถ้าปล่อยเขาไปเผชิญโลกคือ
ข้างที่หัวเขากระพื้นที่ตกมาจากมะม่วงสูงคือมันแตกและน่าจะกระทบไปถึงดวงตา
ดวงตาเขามาเม็ดเล็กๆปูดจากผิวตาค่ะแต่ไม่ได้ยื่นออกมาคะ สีตาจะขุ่นๆ มองอะไรไม่เห็นเท่าไหร่ข้างนั้น
ส่วนอีกข้างตาใสปกติค่ะ เลยทำให้กลัวมากๆว่ายะปล่อยเขาได้มั้ย ถึงยังไงจะต้องปล่อย
อยากรู้ว่าเขาจะใช้ชีวิตเหมือนหนูปกติได้ไหมคะ อาจจะไม่100% แต่อยากทราบว่าสัญชาตญาณจะพอมีใช่มั้ยคะ
ถ้าต้องปล่อยเขาไป
ปล.ตอนแรกคิดจะหาบ้านให้น้องค่ะ เผื่อมีคนสนใจเลี้ยงน้องเพราะต่างประเทศเห็นเลี้ยงเยอะกันสมควร
แต่ที่บ้านหนูไม่ได้จริงๆค่ะ บ้านวางกับดักหนูไว้ตลอดเพราะหนูมากัดส่ยรถพ่อขาดทุกคัน จับเสร็จก็เอาไปปล่อยไกลๆ
เลยคิดว่าคงปล่อยสวนที่เดิมไม่ได้ เพราะถ้าน้องติดคงจะจำไม่ได้แล้วไม่อยากให้น้องติดกาวด้วยค่ะ
***น้องชื่อมะม่วงค่ะเพราะตกจากต้นมะม่วง ถึงรู้ว่าช่วยเขาให้รอดนั้นถือว่าได้ทำบุญแล้วแต่ที่เศร้าคือสุดท้ายเราเอาเขาไปปล่อย
มันจะเหมือนการฆ่าเขาทางอ้อมมั้ยคะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณทุกๆท่านที่ตอบค่ะ🙏🏻😭🥺
ท่านใดอยากช่วยเหลือหรืออุปการะน้องบอกเราได้เลยนะคะ เรายินดีมากๆเลยค่ะรวมไปถึงนมและอาหารและการส่งค่ะ;-;

รูปปัจจุบันมีขนขึ้นลืมตาแล้วค่ะ ถ้าใครอยากอุปการะเอาน้องไปเป็นเพื่อนเล่นหนูตัวอื่นหรือยังไงเรายินดีเลยค่ะ หรือคำแนะนำอะไรก็ได้ค่ะ อุปการะสามารถให้เราป้อนนมน้องขนกว่าจะโตได้ค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่