ไหว้เจ้าที่เวลาไปทำงานช่างนอกสถานที่

กระทู้คำถาม
อยากทราบวิธีไหว้เจ้าที่ ไหว้พระแม่ธรณี  พอดีไปทำงานนอกสถานที งานติดขัด หาของไม่เจอบ้าง สภาพอากาศไม่เป็นใจบ้าง สถานที่ทำงานเป็นป่าค่ะ
แล้วมีคนมาบอกว่าให้ไป.   "ไหว้ขอขมาเจ้าที่บ้างสิ"    แต่เราเป็นเด็กยุคใหม่เลยไม่รู้ว่าควรไหว้อะไร ไหว้ยังไง เตรียมอะไรบ้างค่ะ 
โดยส่วนตัวเป็นคนภาคเหนือที่ถือผี แต่ทำพิธีไรไม่เป็นเลย
ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่