มีวิธีย้ายไฟล์รูปภาพจากคอมที่มีไวรัสไปเซฟในคอมเครื่องใหม่ได้อย่างปลอดภัยไหมคะ

รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ

เราต้องการจะย้ายไฟล์รูปภาพสำคัญจำนวนมาก (หลาย folder) จาก laptop เครื่องเก่าซึ่งคาดว่าน่าจะมีไวรัส
และเอาภาพมาเก็บไว้ในคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่และจะ back up ไว้ใน external hard disk (ฮาร์ดดิสค์แบบพกพา) ด้วยค่ะ

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีย้ายไฟล์รูปภาพจำนวนมากเหล่านั้นได้อย่างปลอดภัย โดยที่คอมเครื่องใหม่และ external hdd ไม่ติดไวรัสไปด้วยไหมคะ 

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าเลยนะคะ

พาพันขอบคุณ

หมายเหตุ*
Laptop เครื่องที่คาดว่าจะมีไวรัสมีอาการดังนี้ค่ะ
ไฟล์ที่เป็นรูปภาพ จะถูก duplicated ไปเป็น folder สีจาง ๆ
และ folder สีจาง ๆ ที่ถูกสร้างขึ้นมาใหม่จะมีนามสกุล .JPG.files ตามภาพด้านล่าง
(แต่ไฟล์ภาพหลักที่เป็นต้นฉบับยังคงเปิดได้ปรกติค่ะ เลยคิดว่าไม่น่าจะเป็นไวรัสซ่อนไฟล์)

พอลองเปิดเข้าไปใน folder ที่ถูกสร้างขึ้นมาใหม่ จะเป็นรูปภาพแบบรูปต้นฉบับจำนวน 2 รูป
และมีชื่อไฟล์แปลก ๆ ตามภาพด้านล่างนี้ค่ะ

อาการแบบนี้ใช่ไวรัสไหมคะ และพอมีวิธีแก้ไขบ้างไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่