ทุกคนครับข่วยตอบข้อสงสัยผมทีนะครับเรื่องการบริการของซีรี่ย์

คิผมสงสัยว่านอกจาก Netflix,Iflix,hulu,hooq,line tv แล้วก็disneyที่อยู่ต่างประเทศยังมีไรอีกบางครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
มีของสถานีหรือของช่องเองโดยตรงครับ เช่น NBC, ABC, Fox Now ก็จะมีแอพพลิเคชั่นของเขา ก็จะบอกรับสมาชิกด้วยหรือไม่ก็ให้ดูฟรี อย่าง NBC ก็ดูฟรีเลย เพราะเป็นฟรีทีวีอยู่แล้ว อารมณ์เดียวกับ Bugaboo TV ของช่อง 7 ถ้าอยู่อเมริกาหรือมุด VPN ไปก็ดูได้

ฉายส่วนใหญ่ก็สัปดาห์ละครั้ง พอครบ Season บริการสตรีมมิ่งอื่น ๆ ก็จะซื้อไป เพราะลิขสิทธิ์ก็เป็นของ Studio ด้วย อย่าง NBC ชอบทำซีรีส์กับ Universal, Sony Picture พอฉายครบสักพักหนึ่งก็ถูกขายต่อ Netflix หรือ Hulu ก็อาจมาเจรจาซื้อไปฉาย ส่วน ABC น่าสนใจมันเป็นช่องของ Disney อยู่แล้ว Disney เลยน่ากลัวมากใหญ่มากมีธุรกิจเพียบ เครือข่ายมือถือก็ดิสนีย์ พ่วง Convergence ขายเหมือนทรูบ้านเราแต่ใหญ่กว่ามาก แต่เขาคงขายของเป็นอยู่นะ เพราะขายให้ Netflix ก็ยังพอทำเงินได้ คงต้องดูต่อไป ต้องคุยเจรจาหลายอย่าง บางเรื่องทั้งซีรีส์จะเป็นของ creator หรือผู้สร้างไปเลย เขามีสิทธิ์จะขายให้ใครก็ได้ด้วยตามสัญญา
แสดงความคิดเห็น
Preview