กำลังขึ้นมหาลัยปี1 ใช้อะไรดีคะระหว่างiPadกับNotebook

กระทู้คำถาม
กำลังจะเข้ารั้วมหาลัยปีแรก เรียนสาขาสัตวศาสตร์ค่ะ
กำลังตัดสินใจว่าจะใช้ iPad หรือ Notebook เป็นอุปกรณ์ it ในการเรียนดีคะ หลักๆ ไว้ทำเอกสารทั่วไป หาข้อมูล ดูหนัง ฟังเพลง แค่นี้ค่ะ
มีคนแนะนำว่า iPad ดีกว่า เอาเข้าห้องเรียนได้เพราะส่วนใหญ่เอกสารที่ใช้เรียนอ.จะแจกเป็นไฟล์มาให้ ถ้าใช้ iPad สามารถจด โน๊ตข้อความลงไปได้เลย ไม่ต้องปริ้นเป็นกระดาษออกมา
แต่อีกใจก็ลังเลว่า notebook อาจจะดีกว่ามั้ง
 พี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่