สอบถามเพื่อน ๆ ที่ใช้รถครับ เรื่องกรองเบนซิน ของ Yaris 2016

ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับรถครับ  อาศัยเข้าศูนย์เช็คระยะตลอด จนตอนนี้รถ 70,000 กม. พอดี 
ผมพาเข้าศูนย์เช็ค 7 หมื่นกิโล และได้สอบถามราคาของรอบหน้า (80,000 กม.)  ศูนย์ประมาณราคาไว้ที่ 7,000 - 8,000 บาท  รวมค่าแรง

ผมเลยนำตารางเช็คระยะที่หน้าเว็บโตโยต้าให้ศูนย์ดู เพราะที่หน้าเว็บระบุราคาประมาณ  3,600 - 4,000 บาท รวมค่าแรง
ก็สงสัยว่าทำไมราคามันต่างกันจัง จนถึงบางอ้อ...ตรงที่  กรองเบนซิน

ศูนย์บอกผมว่า รถยาริส 2016 เปลี่ยนกรองเบนซิน ราคาประมาณ 3 พันกว่า ๆ อาจจะถึง 4 พัน (นี่แหละส่วนต่างกับราคาในเว็บ) 

สงสัยครับ ทำไมในเว็บแสดงราคากรองเบนซินไว้แค่ 300 กว่าบาท   (ตรงนี้เหมือนพนักงานที่ศูนย์ก็ยังอธิบายความชัดเจนไม่ค่อยได้นะครับ)

หรือว่ากรองเบนซินมันมีหลายแบบ แล้วเราควรเปลี่ยนแบบไหนครับ  (ตามหน้าเว็บหรือตามที่ศูนย์บอกครับ)

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ผมยังไม่เคยรื้อ Yaris Gen2 นะครับ
แต่ผมเดาว่า น่าจะเหมือนๆกับYaris Gen1 / VIOS Gen2
โตโยต้าแอบฟันราคาอะไหล่แบบเนียนๆครับ

จุดเริ่มมันมาจากYaris Gen1 / VIOS Gen2
กรองเบนซินมันจะติดกับปั๊มป์ติ๊กในถัง ถ้าจะเปลี่ยนกรองต้องเปลี่ยนยกทั้งปั๊มป์ติ๊ก ราคามันเลยแพง

ถ้าอยากประหยัดตังค์ต้องDIY โดยการรื้อถอดเปลี่ยนเฉพาะกรองเอง
ไปซื้อกรองร้านอะไหล่ กรองOEMมีตรงรุ่น
ทำเองไม่เกิน500บาท รวมถอดจากถังน้ำมันใช้เวลาไม่เกินครึ่งชั่วโมงเสร็จ
แต่ถ้าไปอู่โมให้ ไม่เกินพันบาท
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่