- ขอคำแนะนำค่ะ - อยากซ่อมแซมและรีโนเวทบ้านคุณแม่ที่ต่างจังหวัด ในขณะที่ตัวหนูเองอยู่ที่กรุงเทพค่ะ

สวัสดีค่ะ หนูกำลังแพลนจะรีโนเวทบ้านให้คุณแม่ที่ภูเก็ต แต่ตัวหนูเองทำงานและอาศัยอยู่ที่กรุงเทพค่ะ
บ้านหลังนี้คุณแม่อาศัยอยู่คนเดียว และคุณแม่ไม่มีความรู้หรือประสบการณ์ใดๆในเรื่องนี้เลยค่ะ
หนูอยากขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ และผู้มีประสบการณ์ใน pantip เกี่ยวกับการรีโนเวทบ้านในกรณีของหนูหน่อยค่ะ
เพราะพยายามหาข้อมูลมาหลายวันแล้ว แต่ไม่ค่อยเจอข้อมูลที่ตรงหรือคล้ายกันกับของตัวหนูเองเลย กลัวจะพลาดค่ะ

บ้านอายุ 25 ปี (เท่าอายุหนูค่ะ) เป็นทาวน์เฮ้าส์ ชั้นเดียว 2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ จอดรถได้ 1 คัน ขนาด 27.4 ตารางวา หน้ากว้าง 5 เมตรค่ะ
สาเหตุหลักที่อยากรีโนเวทคือ ตัวบ้านเก่าแล้ว หลังคารั่ว ผนังเริ่มมีรอยร้าว และบ้านเป็นแบบเก่าๆ ไม่ได้สวยงามอะไร แค่พออยู่ได้ค่ะ
หนูเห็นว่าไหนๆจะทำแล้ว ก็อยากจะเพิ่มดีไซน์บ้านที่หนูและคุณแม่ชอบไปด้วยเลย จะได้ทำให้จบในครั้งเดียวไปพร้อมๆกับการซ่อมแซมค่ะ

เรื่องที่หนูจะขอคำแนะนำจากทุกท่านมีดังนี้ค่ะ

1. ปกติแล้ว ระยะเวลาในการซ่อมแซมและรีโนเวทบ้านขนาดเท่านี้ ที่เขาทำกันปกติคือประมาณกี่เดือนคะ?

2. หนูสามารถเปลี่ยนรูปแบบหลังคาหรือตัวบ้าน ในกรณีที่บ้านเป็นทาวน์เฮ้าส์ได้ไหมคะ?
    เช่น ปกติทุกหลังจะเป็นหลังคาจั่วเหมือนกัน สีเดียวกันหมดเลย ถ้าหนูจะทำหลังคาแบนๆ (ดู modern หน่อย) จะได้ไหมคะ?

3. ราคาโดยประมาณของการซ่อมแซมโครงสร้างบ้าน (สำหรับหลังคาและผนังบ้านที่มีปัญหา) อยู่ที่เท่าไหร่คะ?
    แล้วในส่วนของค่าดีไซน์และเหมารีโนเวทบ้านขนาดเท่านี้ ปกติทางสถาปนิกเขาคิดราคาทั่วๆไปอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ?
    สาเหตุที่ถามเพราะ ถ้าบริษัทที่หนูติดต่อไปเขาแจ้งราคามาแล้ว หนูจะได้มีแหล่งอ้างอิงให้เปรียบเทียบค่ะ

4. ตัวหนูเองคิดสไตล์บ้านที่อยากได้เอาไว้คร่าวๆแล้ว มีไอเดียว่าจะให้มันเป็นไปในรูปแบบไหน แต่ไม่รู้ลึกเรื่องรายละเอียดเท่าสถาปนิก
    ถ้าหนูจะจ้างให้เขาดีไซน์งานอย่างละเอียดออกมา แต่ให้อยู่ใน mood n' tone ที่หนูคิดเอาไว้ และเขาเป็นคนทำบ้านจริงให้
    โดยที่หนูเป็นคนเลือกแบบและเกรดวัสดุที่จะนำมาใช้เอง ไปซื้อเอง แล้วเอามาให้เขาติดตั้ง แบบนี้ทำได้ไหมคะ?
    เช่น ให้เขาดีไซน์สีผนัง สีพื้น เลือกสีโครงสร้างหลักๆของภายในบ้านให้ วางผังเฟอร์นิเจอร์ต่างๆมาให้คร่าวๆ
    แล้วหนูก็ค่อยไปเดินเลือกเฟอร์นิเจอร์ชิ้นที่เป็นแบบลอยตัว รวมไปถึงพวกสุขภัณฑ์ในห้องน้ำต่างๆ มาไว้ให้เขาติดตั้ง ประมาณนี้ค่ะ
    ที่ถามแบบนี้เพราะเผื่อว่าการเป็นคนไปเลือกของเอง จะช่วยลดต้นทุนได้บ้าง ในกรณีที่บางอย่างมันไม่ได้จำเป็นขนาดนั้นค่ะ

5. เฟอร์นิเจอร์ที่เหมาะกับคนสูงอายุ อยู่คนเดียว แบบ built-in หรือ ลอยตัว จะเหมาะกว่ากันคะ? (ในแง่ของการใช้งาน ซ่อมแซม ดูแล)

6. การที่หนูเป็นคนติดต่อผู้รับเหมา, สถาปนิก, หรือใครก็แล้วแต่ ให้ไปทำบ้านคุณแม่ที่ต่างจังหวัด ในขณะที่ตัวหนูอยู่กรุงเทพ
    จะมีปัญหามากน้อยแค่ไหน และเรื่องใดบ้างที่อาจเป็นปัญหาใหญ่คะ?

7. ในกรณีที่หนูสามารถบินไปภูเก็ตได้บ้างในวันเสาร์-อาทิตย์ จะสามารถช่วยแก้ปัญหาข้อ 6 ได้บ้างไหมคะ?
    โดยปกติแล้ว "อย่างน้อยที่สุด"ควรจะบินไปดูหน้างานด้วยตัวเองบ่อยแค่ไหนคะ?

คำถามที่เป็นปัญหาสำหรับหนูในตอนนี้มีเพียงเท่านี้ค่ะ หากมีข้อสงสัยอื่นที่หาข้อมูลไม่ได้อีกจะมาเรียนถามใหม่ค่ะ
หรือหากทุกท่านมีข้อควรระวัง หรือมีคำแนะนำใดๆเพิ่มเติม จะเป็นพระคุณอย่างมากเลยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่