จะส่งเคลม macbook แต่ใช้ icloud 2TBอยู่แล้ว จำเป็นต้องใช้ External ไหมครับ?

กระทู้คำถาม
จะส่งเคลม macbook ครับ แล้วไปดูวิธีการส่งเคลมมา เขาบอกให้ back up ข้อมูลโดยใช้ external กับ Time Machine
ซึ่งผมไม่รู้ว่า แตกต่างกับการใช้ icloud อย่างไร 
1.ถ้าใช้icloud 2TBอยู่แล้ว จำเป็นต้องใช้ external ในการ back up ไหม 
2.การ back up ข้อมูลลงexternal แตกต่างจาก icloud อย่างไร

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่