สอบถามแม่ๆที่ฝากครรภ์ที่คลินิกพิเศษและผ่าคลอดที่รพ. จุฬาฯ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามแม่ๆที่มีประสบการณ์ฝากครรภ์ที่คลินิกพิเศษและคลอดที่ รพ. จุฬาฯ
กำลังจะย้ายจากรพ. เอกชน ไปฝากครรภ์ต่อที่จุฬาฯ จะไปฝากคลินิกพิเศษนอกเวลา
อยากทราบว่า คุณหมอจะให้เราเลือกผ่าคลอดไหมคะ รึจะต้องเป็นคลอดธรรมชาติเท่านั้น
มีคุณแม่ท่านไหนที่ผ่าคลอดแล้ว เราควรคุยกับคุณหมออย่างไรดีคะ เข้าใจว่ารพ. รัฐจะเน้นคลอดเอง

และ คุณหมอที่เราฝากครรภ์ด้วย จะทำคลอดให้เราเองไหมคะ
ได้ยินว่า ส่วนใหญ่จะมีหมอในทีมของอาจารย์แพทย์แต่ละท่าน มาช่วยทำคลอดให้
ส่วนตัวอาจารย์จะไม่ได้ลงมีดเอง อันนี้จริงรึคะ ไม่ได้ซีเรียสว่าจะต้องไปอ. ลงมีด แต่สงสัยเฉยๆค่ะ
แล้วฝากพิเศษยังจำเป็นอยู่ไหมคะ ควรขอฝากพิเศษกับคุณหมอไหม ต่างกับไม่ฝากพิเศษยังไง

อยากได้ข้อมูลล่าสุดจากแม่ๆที่เพิ่งคลอดไม่นาน ปี 62-63 ค่ะ เพราะเห็นมีประเด็นเรื่องรับเงินฝากพิเศษ
เลยไม่แน่ใจว่าจะเข้าหาคุณหมอหรือคุยยังไงดีคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่