ฮ่องกงสมัยเป็นอาณานิคมอังกฤษ Hotแค่ไหนครับ เหมือนเกาหลีใต้สมัยนี้มั๊ยครับ

พอดี ผมเกิดไม่ทันสมัยฮ่องกงเฟื่องฟูเมื่อ 20 - 30 ปีก่อน ผมเกิดหลังจากที่อังกฤษคืนฮ่องกงให้จีนเดือนเดียวเอง (เด็กยุคต้มยำกุ้ง)
แต่เคยได้ดูหนัง ฟังเพลง ซีรี่ส์ทีวีฮ่องกงสมัยก่อนมาบ้าง มาตอนนี้มาตามดูย้อนหลัง เริ่มรู้สึกชอบขึ้นมา 5555

อยากถามพี่ๆที่ทันสมัยนั้นว่าฮ่องกงสมัยนั้นฮ็อตฮิตแค่ไหนครับ สภาพสังคมบ้านเมืองตอนยังอยู่กับอังกฤษเป็นยังไง
เคยดูคลิปละครหรือรายการทีวีบ้านเราสมัยก่อน จะพูดถึงฮ่องกงสมัยก่อนบ่อยมาก
ได้ยินว่าคนไทยฮิตไปฮ่องกงมาก เหมือนที่ไปเที่ยวเกาหลีใต้ ญี่ปุ่นในสมัยนี้ แล้วเมื่อก่อนอุตสาหกรรมบ้นเทิงฮ่องกงเฟื่องฟูมากขนาดไหนครับ 
ยิ่งสมัยนั้นฮ่องกงเป็นหนึ่งในเสือเศรษฐกิจเอเชีย เช่นเดียวกับสิงคโปร์ ไต้หวัน และเกาหลีใต้ อยากรู้ว่านอกจากการเป็นเมืองท่าและศูนย์กลางการเงิน ฮ่องกงเป็นศูนย์กลางการผลิตอุตสาหกรรมด้านไหนบ้างเมื่อเทียบกับเสือเอเชียประเทศอื่นๆ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่