รบกวนปรึกษาค่า HCG หลักหมื่น สูงไป หรือ ปกติ ?

สวัสดีครับเพื่อนๆ พันทิป ทุกท่าน 

เมื่อ 2-3 วันก่อนผมได้รับข่าวดีจากแฟน ว่าตั้งครรภ์ (ทดสอบจากที่ตรวจครรภ์ประมาณ​ 5 อัน) 
วันนี้เลยตัดสินใจไปพบคุณหมอเพื่อตรวจสอบให้มั่นใจกันอีกครั้งนึง 

เบื้องต้นแฟนผมน่าจะมีประจำเดือนครั้งล่าสุดประมาณ วันที่ 17 มีนาคม 2020 ที่ผ่านมา (นับวันแรกโดยประมาณ) 
พอได้มีโอกาสได้พูดคุยกับคุณหมอ ก็คาดการณ์ว่าน่าจะประมาณ 6 Week 5 Day และก็แนะนำให้เจาะเลือดตรวจสอบว่าตั้งครรภ์หรือไม่

.
.
จากผลการตรวจเลือดสรุปคือตั้งครรภ์ครับ โดยมีค่า HCG อยู่ที่ 69,480.90 
โดยจะนัดมาทำอัลตราซาวด์อีกครั้งในอีก 2 สัปดาห์ว่าท้องปกติหรือไม่ และต้องทำการเจาะเลือดทดสอบเพิ่มเติม เนื่องจากแฟนผมอายุประมาณ 35 แล้ว
ค่อนข้างเลี่ยงตามที่คุณหมอท่านบอก ตอนนี้ก็ต้องมาลุ้นอีก 2 สัปดาห์ ว่าผมจะได้เป็น คุณพ่อ ไหม ซึ่งผมค่อนข้างอยากมีน้องมากๆครับ 

แต่ตามที่ตั้งคำถามครับ ผมลองอ่านในหลายๆ เว็บ พบว่าอายุครรภ์ที่ใกล้เคียงกับของแฟนผม ค่า HCG.ไม่สูงขนาดนี้ เลยค่อนข้างกังวล 
รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์หรือมีความรู้ด้านนี้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่