ตรวจค่า hcg แล้วขึ้นไม่ถึง 60% ท้องนอกมดลูกแน่ ๆ แล้วใช่หรือเปล่าคะ

ขอปรึกษาหน่อยคะ ตอนนี้กลุ้มใจมาก ๆ เลยคะ คือเราทดสอบตั้งครรภ์แล้วขึ้นขึดจาง เราเลยไปหาหมอเพื่อฝากครรภ์
ข้อมูลก่อนการตั้งครรภ์
ประจำเดือนมาครั้งสุดท้าย 22 เมษายน
ตรวจวัดไข่ตกได้ค่า T เข้มกว่า C วันที่ 19 พฤษภาคม, xxx กับสามี 18, 19 พค และหลังจากนั้นไม่มีอะไรกันเลยคะ
ทดสอบตั้งครรภ์เจอขีดจาง ๆ 6 มิย
ไปหาหมอ เพื่อฝากครรภ์ 11 มิย หมอเจาะเลือดตรวจหาค่า HCG ได้ค่า 489 หมอบอกว่า ค่า HCG น้อยไม่สัมพันธ์กันอายุครรภ์ อาจท้องผิดปกติ หมอจึงนัดอีก 2 วันมาตรวจค่า HCG อีกรอบ
วันนี้ 13 มิย กลับไปตรวจเลือดอีกครั้ง ได้ค่า HCG 693 ขึ้นไม่ถึง 66% หมอดูแล้วเป็นการตั้งครรภ์ผิดปกติแต่ขอให้ไปอัลตราซาวด์อีกที ซึ่งก็ไม่เจออะไร เจอแต่ผนังมดลูกหนาๆ ไม่เจอถุงเลยคะ
หมอนัดอีกที 16 มิย นี้ ถ้าค่าขึ้นไม่ถึง 66% หมอจะสรุปว่าเป็นท้องนอกมดลูก และจะรักษาโดยการฉีดยาให้ฝ่อ หมอบอกว่าถ้าไข่ไปฝังตัวที่ท่อนำไข่ อาจทำให้ท่อแตกและเป็นอันตราย หมอเลยให้เวลาอีก 2 วัน เพื่อดูค่า HCG

ถ้า HCG ขึ้นใน% ที่ไม่ถึง 66% ไม่ทราบควรฉีดเลยดีหรือเปล่าคะ หรือควรรออีกสัก 1 สัปดาห์
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
สรุปแล้วผมออกมาเป็นอย่างไรบ้างครับ คอนนี้แฟนผมก็เป็นเช่นนี้เหมือนกัน ครับ วัดค่า hcg ได้ผระมาณ 500 กว่าๆ อีก2 วันมาวัด ก็ได้แค่ 600 กว่าๆ จขกท สรุปสุดท้ายแล้วเป็นอย่างไงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่