นามสกุล สะกดตัวอักษรผิด ตั้งแต่ใบเกิด !!

แป้น ผิดเป็น แปัน ค่ะ 
คือตอนนี้อายุ21ปี เราพึ่งรู้ว่านามสกุลเราผิดตั้งแต่ ตอนอยู่มหาวิทยาลัย ค่ะ คือจะกรอกข้อมูลกยศ.ค่ะ แล้วระบบขึ้นว่าแบบข้อมูลเราไม่ตรง ตอนนั้นก็ต้องเสียสิทธิ์ไป และเวลาลงทะเบียนอะไรเราก็แทบจะเสียสิทธิไปหมด เพราะเรา ใช้นามสกุลว่า แป้น ไปตลอด โดยพึ่งมาเห็นที่บัตรประจำตัวประชาชน เราก็เลยตัดสินใจไปเขตจะไปให้เขาเปลี่ยน แก้ให้ แต่เราก็พึ่งมารู้ว่าผิดตั้งแต่ใบเกิด แล้วจะแก้ต้องให้พ่อแม่มา ยืนยัน ให้ตำรวจบันทึกอะไรอีกเนี่ยแหละค่ะ คือพ่อแม่หย่ากันแล้ว แต่เราใช้นามสกุลพ่อ จนท.ก็บอกต้องมีเจ้าของนามสกุลมายืนยันด้วยอีกแย่เลย ไม่สะดวกเลยค่ะ และเมื่อก่อนเราอยู่กทม.ค่ะ เขตปทุมวัน แต่เราย้ายมาอยู่ ตจว. ค่ะ 
อยากจะถามคือ เราไปเปลี่ยนเองที่เขตปทุมวันเองคนเดียวได้ไหมคะ ? 
และต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่