รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องการขายหุ้นกู้ก่อนกำหนดหน่อยนะคะ

ขออนุญาตถามสอบถามค่ะ แนนมีหุ้นกู้ PTT ครบกำหนด 15.11.63 จำนวน 1,000,000.- 
ต้องการใช้เงินด่วนจึงจะขายหุ้นกู้ฉบับนี้ค่ะ เท่าที่เช็คในเน็ตมีมีวิธีการขาย 2 แบบ

(ก) โดยการเจรจาต่อรองซื้อขายเป็นรายๆ กับคนที่สนใจ หรือฝากธนาคารที่เกี่ยวข้องกับหุ้นกู้ตัวนั้นๆ (เช่น เป็นนายทะเบียน หรือผู้จัดจำหน่ายหุ้นกู้) ให้ช่วยหาคนซื้อให้ ซึ่งถ้ามีการตกลงซื้อขายกันได้ ก็แค่เซ็นโอนกันด้านหลังของใบหุ้นกู้ได้เลย วิธีนี้จะเรียกกันรวมๆ ว่า Over-the-Counter (OTC)
(ข) โดยการขายในตลาดตราสารหนี้ (Bond Electronic Exchange หรือ BEX) ซึ่งเป็นตลาดรอง (ต้องเป็นบริษัทหลักทรัพย์ที่ได้รับอนุญาตเท่านั้นนะคะ) วิธีนี้เราจะทำได้ต่อเมื่อเราต้องกรอกใน "ใบจองซื้อหุ้นกู้" ตั้งแต่แรกเลยว่า เราขอฝากหุ้นกู้นี้กับศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ผ่าน Broker ของเรา เพื่อให้นำเข้าตลาดไปซื้อขายได้ต่อไป 

แนนขออนุญาตสอบถามท่านผู้รู้ ว่าหุ้นกู้ฉบับนี้พอจะขายได้เงินเท่าไรหรอคะ 
ขออนุญาตแนบไฟล์หุ้นกู้เพื่อเป็นข้อมูลค่ะ 

ขอบพระคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่