สอบถามผู้รู้ด้านกฎหมาย(กรณีหย่าร้าง)

ผมกับภรรยาตอนนี้แยกกันอยู่ครับ ส่วนผมมาทำงานต่างจังหวัดไม่ได้อยู่กับภรรยาของผม ตลอดเวลา 10 ปีที่อยู่กินกันในสถานะสามีภรรยา ผมและแม่ผมเป็นฝ่ายเลี้ยงดูภรรยาและลูกของผมมาโดยตลอด ช่วงที่อยู่ด้วยกันผมเป็นสามีที่ดี เป็นพ่อที่ดีของลูก ภรรยาผมบอกอะไรผมเชื่อฟังหมด บอกให้ผมไปตั้งรกรากที่ต่างจังหวัดผมก็ไปโดยที่ไม่รู้เป้าหมายด้วยซ้ำว่าจะไปทำอะไร  ให้ผมลาออกจากงานที่กำลังโตในหน้าที่การงานผมก็ยอม เพียงหวังว่าภรรยาผมจะเข้าใจผมบ้าง  ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาผมพยายามบอกภรรยาตลอดให้ช่วยกันทำงานหารายได้เลี้ยงครอบครัวเพราะเรามีลูกที่โตขึ้นทุกวัน เราต้องมีเงินมากพอให้ลูกเราอยู่อย่างสบายและที่สำคัญเราต้องเก็บเงินเพื่อใช้หนี้สินที่เราร่วมสร้างกันมาก จน ณ ปัจจุบันนี้ผมกับภรรยาแยกกันอยู่ผมให้ภรรยาของผมย้ายกลับไปอยู่บ้านของเธอที่ต่างจังหวัด โดยที่ผมยังคงส่งเงินค่าลูกให้กับภรรยาของผมผ่านบัญชีธนาคารเป็นประจำทุกเดือน  จนวันนี้ภรรยาของผมก็ยังคิดไม่ได้เรื่องการหางานทำ เธอยังเลี้ยงร้องให้ผมกลับไปอยู่กับเธอ ผมบอกหลังจากที่เราห่างกันว่ากลับไปทำงาน หารายได้เข้าบ้านหรืออยากทำอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันพี่จะให้เงินไปลงทุนสุดท้ายเธอก็เรียกร้องอย่างเดียวคือผมต้องกลับไป ซึ่งผมรู้สึกว่าตอนนี้สิ่งที่ผมมีความสุขมากที่สุดคือการทำงานหาเงินและใช้หนี้สินที่ก่อเงินและผมคงกลับไปเป็นแบบเดิมไม่ได้อีก ผมจึงบอกเธอขอยุติความสัมพันธ์ระหว่างผมกับภรรยา ล่าสุดผมปรึกษาแม่ของผมว่าผมคงทนไม่ไหวถ้าต้องเลี้ยงภรรยาผมไปตลอดชีวิตในขณะที่ผมทำงานฝ่ายเดียว โดยผมจะเอาลูกมาเลี้ยงเองเพราะผมคิดว่าผมน่าจะมีรายได้มากกว่าที่จะให้ภรรยาของผมเลี้ยงลูกตามมีตามเกิด ผมลองคุยกับภรรยาเรื่องการหย่าร้างแล้วแต่ภรรยาของผมไม่ยอมหย่าเหตุผลเดียวคือขอโอกาส แต่ผมรู้สึกว่าที่ผ่านมาผมบอกและให้โอกาสกับภรรยามาโดยตลอด และที่สำคัญผมเหนื่อยถ้าต้องมาหาเงินเลี้ยงคนไม่รู้จักโต ถ้าผมจะพึ่งทางกฎหมายผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมยังยืนยันคำเดิมครับว่าผมสะดวกที่จะรับลูกผมมาเลี้ยงเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่